Hạng C
5/3/13
559
1.103
93
Nhờ tư vấn đi QL15 đường Hồ Chí Minh nhánh Tây
*Ảnh minh họa

Mình tính làm 1 chuyến ra từ HCM ra ngã 3 Đồng lộc bằng xe 4b, theo cung đường HCM- Kon tum- A lưới- ql. 15 ngang qua Khe sanh.. Bác nào đi rồi cho chút thông tin. Ra tới Kontum rồi xuống Ql.1 mình đi nhiều lần rồi. Muốn tìm cảm giác đường HCM Tây.

Mời các bô lão... Cho mình chặng đường, chỗ nghỉ, 1 ngày di chuyển khoảng 400km.

Xin cám ơn

Last edited by a moderator:
Tập Lái
25/2/15
21
66
23
44
Em mới đi đoạn Thạnh Mỹ - A Lưới - Khe Sanh - Phong Nha hồi tháng 3/2021. Cảnh rất đẹp, ăn cua no luôn. Tình trạng đường đi tốt, chỉ có vài đoạn ngắn bị sạt lở hồi đợt mưa bão năm trước, giờ đang gia cố lại taluy và mặt đường, xe oto đi thoải mái. Đường rất vắng, bác nên đổ đầy xăng ở A Lưới hoặc Khe Sanh để đi cho yên tâm.
Các điểm dừng nghỉ em thấy bác có thể nghỉ đêm ở A Lưới hoặc Khe Sanh, trên đường HCM nhánh tây thì có thể ăn trưa ở quán cơm Chị Thư (có trên google map), nghỉ đêm ở Nhà Nghĩ Đức Tuấn để thưởng thức không khí núi rừng ở Tây Trường Sơn (gần nhà nghĩ Đức Tuấn là xã Trường Sơn, phong cảnh rất đẹp) hoặc chạy đến Phong Nha để nghỉ thì có nhiều ks hoặc homestay để lựa chọn hơn

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
29/1/18
479
1.029
103
56
Mình gợi ý chặng đường mình đã từng đi để bác tham khảo nhé :
1. Kontum-Khe Sanh (493km theo GG map) : khởi hành từ Kontum sáng sớm, đến Thạnh Mỹ ăn trưa. Qua đèo Lò Xo, thác Đak Chè, thác Monique (có nhà hàng Thác Nước có thể dừng nghỉ tại đây). Buổi chiều đi tiếp lên Khe Sanh, qua tt Prao (chỗ này có cây xăng có xăng A95 đàng hoàng nhé, cây xăng hơi khuất trong hẻm nhỏ phía sau chợ Prao), các hầm chui A Roàng 1& 2, A Lưới. Từ đoạn A Lưới trở đi qua huyện Dakrong cảnh rất đẹp, con đường nằm bên bờ sông Thạch Hãn có nhiều cảnh nên thơ, bác nên đi chậm tí để thưởng thức. Qua đèo Pê Ke, tới ngã ba cửa khẩu La Lay thì quẹo phải đi Khe Sanh. Tới cầu Dakrong thì quẹo trái đi tiếp QL15, qua cầu Rào Quán là tới Khe Sanh. Nghỉ đêm ở Khe Sanh.
2. Khe Sanh-Phong Nha (227km theo GG map) : sáng khởi hành lúc 6:30 từ Khe Sanh, đi cửa khẩu Lao Bảo tham quan nếu được. Ngang qua di tích Làng Vây, chợ Tân Long là nơi tập kết chuối mật mốc, một đặc sản của Quảng Trị, nghe nói loại chuối này rất ngon và được xuất khẩu sang Thái, Lào. Mình chưa thử nên chưa biết. Sau đó quay về đi sân bay Tà Cơn ở đầu đường HCM nhánh Tây. Tham quan xong thì thẳng tiến Phong Nha, đèo đầu tiên là Sa Mù, hôm mình đi trời mưa từ hôm trước nên hôm sau đi đèo này sương mù dày đặc không thấy đường chạy. Tầm nhìn tối đa chỉ khoảng 2m. Đèo ko có lan can nên phải dò dẫm mà đi. Đoạn HCM nhánh Tây này rất vắng, hầu như chưa có trạm dừng chân nên bác nên mang theo đồ ăn và nước dự phòng. Đến Lệ Thủy có 1 cây xăng, cũng gần quán cơm chị Thư như bác ở trên nói. Nhiều đoạn ko có sóng mobile. Sau đó là qua đèo Khu Đăng, bên kia đèo cũng có 1 cây xăng nhé. Hết đèo này bác tới làng Trường Sơn, phong cảnh đẹp, mình có thể dừng chân làm vài kiểu hình. Sau khi qua khỏi làng Trường Sơn mình tiếp tục lên đỉnh U Bò, đường rất ngoằn ngoèo cua liên tục, từ đây cho tới Phong Nha là ko có làng mạc vì 1 phần là đèo 1 phần là VQG nên ko có người sinh sống.
Đến Phong Nha thì dễ rồi, bác tự tìm nơi dừng chân hén. HỒi đó mình ở nhà nghỉ Phương Hà của các soeurs quản lý. Soeur rất tốt bụng, đã giảm giá phòng rồi sáng còn cho 2 chai nước tinh khiết của cơ sở nhà thờ sx để mình mang theo uống. Mình chỉ ước mong có dịp quay lại để thăm soeur và khám phá tiếp phong cảnh Quảng Bình.

Hạng B2
20/2/11
141
96
28
Đi cung này bác phải làm công tác chuẩn bị kỹ các trang thiết bị đi đường xa, tinh thần là ko có quán xá như ql 1A, rảnh thì nên đi tầm trên dưới 300km để còn time ngắm cảnh. Còn cung đường thì cứ như các bác đã nói trên là chuẩn rồi, vì cung đường rất vắng và đi mùa mưa bão tốt nhất nên có 2 xe có gì còn giúp nhau lỡ có bị lầy hoặc sự cố, gặp sạt lở nặng thì bác xác định phải quay lại tìm đường xuống QL1A.
Gửi bác vài tấm hình cung đường này mình đi vừa qua.

Hạng B2
29/1/18
479
1.029
103
56
Đường sạt lở và lầy nhiều quá vậy bác, ko tốt như hồi mình đi. Xin hỏi bác đi hồi tháng mấy năm nào vậy ạ ?

Hạng B2
20/2/11
141
96
28
Đường sạt lở và lầy nhiều quá vậy bác, ko tốt như hồi mình đi. Xin hỏi bác đi hồi tháng mấy năm nào vậy ạ ?
Mình đi hồi giữa tháng 12/2020 bác ạ, sạt lở nặng nhất là đoạn ở Quảng Nam, toàn bị ở những đoạn độc đạo nên muốn quay lại xuống QL1A thì cũng mất cả 100km là ít, nhưng đỡ lo là ở những điểm có nguy cơ đều có đội thi công túc trực sẵn sàng. Họ làm lán ở trên đỉnh đèo luôn bác.

• Like
Reactions: Marygold
kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
474
3.934
93
Xin hỏi ké đường QL14 ra Huế, gmap đề nghị là đi chưa tới Thạnh Mỹ thì quẹo phải vào 14D qua Đà Nẵng, nhưng mình muốn né ĐN nên định là cứ chạy thẳng 14, đến A Lưới thì quẹo phải vào QL49 là ra tới Huế luôn.

Nếu đi đường này thì cần lưu ý các điểm nên dừng là chỗ nào, vì đi bằng 2b bình xăng nhỏ, đầy bình mà đường đèo dốc mình nghĩ mỗi chặng được 100km chứ không nên ráng thêm, mà nghe mọi người nói tuyến này không có khu dân cư và ít trạm xăng nên hơi ngán chút.

• Like
Reactions: SongDuong
Hạng B2
20/2/11
141
96
28
Xin hỏi ké đường QL14 ra Huế, gmap đề nghị là đi chưa tới Thạnh Mỹ thì quẹo phải vào 14D qua Đà Nẵng, nhưng mình muốn né ĐN nên định là cứ chạy thẳng 14, đến A Lưới thì quẹo phải vào QL49 là ra tới Huế luôn.

Nếu đi đường này thì cần lưu ý các điểm nên dừng là chỗ nào, vì đi bằng 2b bình xăng nhỏ, đầy bình mà đường đèo dốc mình nghĩ mỗi chặng được 100km chứ không nên ráng thêm, mà nghe mọi người nói tuyến này không có khu dân cư và ít trạm xăng nên hơi ngán chút.
Đoạn bác đi ko lo đâu, khu này dân cư ko đến nỗi vắng như đoạn Huế đi ra, ngoài đoạn đường từ Prao tới A Lưới hơi vắng, còn từ Thạnh Mỹ ra đến QL49 khoảng 150km nếu đi tới Huế khoảng 220km, bình xăng xe máy vẫn đủ, bác cẩn thận mua cái can 5lít dự trữ là ok, nói chung quãng đường này bác cứ vừa đi vừa ngắm cảnh, thích nghỉ thì thấy quán nc ghé nghỉ.
Chỗ cái chợ Bót đỏ này là ngã 3 đường 14 với QL 49 đi Huế đó bác.

Attachments

• Like
Reactions: lanviet