* Option 3 theo ý của bạn : SGN-Kontum-Huế ko qua ĐN (QL14-QL49)
- Ngày 1 - SGN -Kontum : cái này mình nghĩ là bạn đi được, sáng chịu khó đi sớm khoảng 4g30, ráng tới BMT vào khoảng 12g30 ăn trưa xong đua tiếp lên Kontum là chiều tối chừng 18g. Nghỉ đêm tại Kontum.
- Ngày 2 : Kontum-Huế (QL14-QL49) : mình chia từng chặng cho bạn dễ hình dung nhé :
1. Kontum-Thạnh Mỹ - 230km : sáng khởi hành khoảng 6g30, cố gắng tới ngã 3 Thạnh Mỹ vào khoảng 11g30. Dừng ăn trưa 30'. Đi tiếp lên Prao.
2. Thạnh Mỹ-Prao : 55km nhiều đèo dốc, đường nhỏ và quanh co, cảnh lại đẹp nữa nên đi cũng chậm hơn. Đoạn này có thể mất khoảng 1g45 hoặc 2g để di chuyển. Chừng 14g tới Prao. Nghỉ đổ xăng, giải lao 5'. Đi tiếp ra Huế.
3. Prao-Huế - 159km qua hầm A Roàng 1&2, đường tốt nhiều cảnh đẹp làm ta dễ nao núng...đi chậm...Tới ngã 3 Bốt Đỏ thì còn cách Huế 60km, qua đèo A Co khá dài, kế tiếp là 2 đèo nhỏ xíu xiu Kim Quy và Tà Lương là tới đất Thần Kinh. Nếu bạn có thể đến đây vào khoảng 16g thì có thể tới Huế được tuy nhiên phải xem xét thời tiết, trời khô ráo và mùa hè thì lâu tối còn có thể đi ráng được, nếu ko bạn nên nghỉ lại A Lưới rồi sáng hôm sau hãy vào Huế.
Khi đi mang theo ít thức ăn nhẹ để ăn dọc đường, mình hay làm vậy để tiết kiệm thời gian vào hàng quán, để đi cho nhanh. Chúc bạn có một chuyến đi an toàn và thú vị nhé.
P/S : Mình là nữ ko phải nam nhé