Hạng B2
29/1/18
489
1.082
103
56
Xin hỏi ké đường QL14 ra Huế, gmap đề nghị là đi chưa tới Thạnh Mỹ thì quẹo phải vào 14D qua Đà Nẵng, nhưng mình muốn né ĐN nên định là cứ chạy thẳng 14, đến A Lưới thì quẹo phải vào QL49 là ra tới Huế luôn.

Nếu đi đường này thì cần lưu ý các điểm nên dừng là chỗ nào, vì đi bằng 2b bình xăng nhỏ, đầy bình mà đường đèo dốc mình nghĩ mỗi chặng được 100km chứ không nên ráng thêm, mà nghe mọi người nói tuyến này không có khu dân cư và ít trạm xăng nên hơi ngán chút.
Mình cũng đi 2b đây bạn, đoạn đó đi ổn, cây xăng, nhà nghỉ, quán ăn bình dân, quán nhậu có đầy đủ, chỉ là vắng hơn QL1A thôi. Từ Kontum đi ra tới Huế thì bạn có thể dừng nghỉ ở các thị trấn như : Ngọc Hồi, Khâm Đức, Thạnh Mỹ, Prao, Bốt Đỏ, cuối cùng là Huế. Nếu bạn ngại thì có thể đem thêm 1 chai 1.5L đựng xăng phòng hờ. HỒi lần đầu đi mình cũng làm vậy nhưng sau đó thấy cây xăng đâu cũng có nên thôi. Mình cũng mang theo bánh mì và ít đồ hộp, nước uống để ăn dọc đường, phòng khi đang trên đèo ko có quán xá hoặc lỡ quán ko bán thì cũng có đồ ăn lót dạ.
Thường thì mình đi như thế này : sáng khởi hành từ Kontum-tt Prao. Đoạn từ ngã 3 Thạnh Mỹ lên Prao rất đẹp, đèo khá dốc nhưng ko phải lo vì trên đường lên Prao thỉnh thoảng cũng có cây xăng bơm tay ở mấy làng của người dân tộc. Dừng nghỉ đêm. Ở Prao cũng đầy đù dịch vụ nhà nghỉ, xăng, có chợ búa quán xá, etc. chỉ là ko sang chảnh như tp lớn thôi, nhưng dân du lịch bụi như mình thì thấy vậy là OK. HỒi đó mình ở nhà nghỉ Dũng Thùy, đủ tiện nghi, phòng rộng, có wifi đàng hoàng. Buổi sáng chị Thùy có bán ăn sáng dưới nhà luôn, rất tiện.
Sáng hôm sau khởi hành từ Prao, đi 1 lèo đến Huế là trưa, đi QL49 thì bạn sẽ đến Hương Thọ, thăm lăng Minh Mạng trên đường đi luôn. Khu vực này là phía Tây kinh thành Huế nên bạn sẽ gặp nhiều lăng các vua an táng ở đây. Nhớ lần đầu đền Huế bằng xe 2b mình vui sướng không thể tả được vì hành trình của mình đi qua những cảnh thiên nhiên quá đẹp và cuối cùng là thăm Huế, nơi mà mình nghĩ xa xôi quá, chắc khó mà đến được. Rất nhớ Huế và mong con Cô Vy mau đi khỏi VN để mình còn trở lại.

Hạng D
10/4/06
1.722
143
63
44
Tp mang tên Bác
đang định hè làm 1 chuyến đường trường sơn Tây mà bị em cô vy hành quá. chờ ngày xuất phát
cám ơn các Oser

• Like
Reactions: u 11
kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
478
3.979
93
.....
Thường thì mình đi như thế này : sáng khởi hành từ Kontum-tt Prao. Đoạn từ ngã 3 Thạnh Mỹ lên Prao rất đẹp, đèo khá dốc nhưng ko phải lo vì trên đường lên Prao thỉnh thoảng cũng có cây xăng bơm tay ở mấy làng của người dân tộc. Dừng nghỉ đêm. Ở Prao cũng đầy đù dịch vụ nhà nghỉ, xăng, có chợ búa quán xá, etc. chỉ là ko sang chảnh như tp lớn thôi, nhưng dân du lịch bụi như mình thì thấy vậy là OK. HỒi đó mình ở nhà nghỉ Dũng Thùy, đủ tiện nghi, phòng rộng, có wifi đàng hoàng. Buổi sáng chị Thùy có bán ăn sáng dưới nhà luôn, rất tiện.
Sáng hôm sau khởi hành từ Prao, đi 1 lèo đến Huế là trưa, .........
Dự định chỉ có 2 ngày đi đường mà khởi hành từ SG, mình định ngày đầu đi khoảng 10-11 tiếng tới Kontum luôn, ngủ 1 đêm tại đây rồi qua hôm sau làm tiếp nửa đường còn lại, đi vậy được hông anh ? Ngày thứ 2 thì mới qua vùng đồi núi đèo dốc nên ngại mỗi chuyện đó thôi. Tại ngại không muốn đi đường ngang qua Đà Nẵng, khai báo này nọ sợ bị nhốt 21 ngày :p

Cám ơn anh.

Hạng B2
29/1/18
489
1.082
103
56
Dự định chỉ có 2 ngày đi đường mà khởi hành từ SG, mình định ngày đầu đi khoảng 10-11 tiếng tới Kontum luôn, ngủ 1 đêm tại đây rồi qua hôm sau làm tiếp nửa đường còn lại, đi vậy được hông anh ? Ngày thứ 2 thì mới qua vùng đồi núi đèo dốc nên ngại mỗi chuyện đó thôi. Tại ngại không muốn đi đường ngang qua Đà Nẵng, khai báo này nọ sợ bị nhốt 21 ngày :p

Cám ơn anh.
Bạn muốn tới Huế trong 2 ngày phải không ? Để mình nói sơ những lần mình đã đi cho bạn tham khảo nhé :

* Option 1 : SGN-Pleiku-Prao-Huế : phải đi 2 ngày rưỡi ko qua ĐN.
Ngày đầu SGN-Pleiku, ngày 2 Pleiku-Prao, ngày 3 Prao-Huế. Vì lên Prao thì xa hơn và đường ngoằn ngoèo hơn nên phải mất thêm thời gian. VỚi lại lần đầu mình cũng ko biết có thể chạy luôn tới Kontum trong ngày ko nên nghỉ lại ở Pleiku. Cũng là lần đầu nên đi chậm chụp hình nhiều nhất là đoạn Quảng Nam và Thạnh Mỹ-Prao, hầm A Roàng etc.

* Option 2 : SGN-Kontum-Huế : 2 ngày.
Ngày đầu SGN-Kontum, ngày 2 Kontum-Huế. Riêng lần này mình đi đường 14B từ ngã 3 Thạnh Mỹ xuống Đà Nẵng rồi chạy ra Huế nên tiết kiệm thời gian rất nhiều. Hai nữa là ít dừng nghỉ để chụp hình vì đã đi nhiều lần rồi.

* Option 3 theo ý của bạn : SGN-Kontum-Huế ko qua ĐN (QL14-QL49)
- Ngày 1 - SGN -Kontum : cái này mình nghĩ là bạn đi được, sáng chịu khó đi sớm khoảng 4g30, ráng tới BMT vào khoảng 12g30 ăn trưa xong đua tiếp lên Kontum là chiều tối chừng 18g. Nghỉ đêm tại Kontum.
- Ngày 2 : Kontum-Huế (QL14-QL49) : mình chia từng chặng cho bạn dễ hình dung nhé :
1. Kontum-Thạnh Mỹ - 230km : sáng khởi hành khoảng 6g30, cố gắng tới ngã 3 Thạnh Mỹ vào khoảng 11g30. Dừng ăn trưa 30'. Đi tiếp lên Prao.
2. Thạnh Mỹ-Prao : 55km nhiều đèo dốc, đường nhỏ và quanh co, cảnh lại đẹp nữa nên đi cũng chậm hơn. Đoạn này có thể mất khoảng 1g45 hoặc 2g để di chuyển. Chừng 14g tới Prao. Nghỉ đổ xăng, giải lao 5'. Đi tiếp ra Huế.
3. Prao-Huế - 159km qua hầm A Roàng 1&2, đường tốt nhiều cảnh đẹp làm ta dễ nao núng...đi chậm...Tới ngã 3 Bốt Đỏ thì còn cách Huế 60km, qua đèo A Co khá dài, kế tiếp là 2 đèo nhỏ xíu xiu Kim Quy và Tà Lương là tới đất Thần Kinh. Nếu bạn có thể đến đây vào khoảng 16g thì có thể tới Huế được tuy nhiên phải xem xét thời tiết, trời khô ráo và mùa hè thì lâu tối còn có thể đi ráng được, nếu ko bạn nên nghỉ lại A Lưới rồi sáng hôm sau hãy vào Huế.
Khi đi mang theo ít thức ăn nhẹ để ăn dọc đường, mình hay làm vậy để tiết kiệm thời gian vào hàng quán, để đi cho nhanh. Chúc bạn có một chuyến đi an toàn và thú vị nhé.

P/S : Mình là nữ ko phải nam nhé :)

Hạng C
5/3/13
559
1.103
93
Thanks! Các Oser chia sẻ!!! Sẵn cho hỏi đi vào thời gian nào tốt nhất, tránh mưa lũ, sạt lở... tính khởi hành T6 mà Co Vi hoành hành quá...không biết khi nào Chính phủ mua Vacin về chích toàn dân đây.?

kq confirmed
Hạng B2
9/9/05
478
3.979
93
* Option 3 theo ý của bạn : SGN-Kontum-Huế ko qua ĐN (QL14-QL49)
- Ngày 1 - SGN -Kontum : cái này mình nghĩ là bạn đi được, sáng chịu khó đi sớm khoảng 4g30, ráng tới BMT vào khoảng 12g30 ăn trưa xong đua tiếp lên Kontum là chiều tối chừng 18g. Nghỉ đêm tại Kontum.
- Ngày 2 : Kontum-Huế (QL14-QL49) : mình chia từng chặng cho bạn dễ hình dung nhé :
1. Kontum-Thạnh Mỹ - 230km : sáng khởi hành khoảng 6g30, cố gắng tới ngã 3 Thạnh Mỹ vào khoảng 11g30. Dừng ăn trưa 30'. Đi tiếp lên Prao.
2. Thạnh Mỹ-Prao : 55km nhiều đèo dốc, đường nhỏ và quanh co, cảnh lại đẹp nữa nên đi cũng chậm hơn. Đoạn này có thể mất khoảng 1g45 hoặc 2g để di chuyển. Chừng 14g tới Prao. Nghỉ đổ xăng, giải lao 5'. Đi tiếp ra Huế.
3. Prao-Huế - 159km qua hầm A Roàng 1&2, đường tốt nhiều cảnh đẹp làm ta dễ nao núng...đi chậm...Tới ngã 3 Bốt Đỏ thì còn cách Huế 60km, qua đèo A Co khá dài, kế tiếp là 2 đèo nhỏ xíu xiu Kim Quy và Tà Lương là tới đất Thần Kinh. Nếu bạn có thể đến đây vào khoảng 16g thì có thể tới Huế được tuy nhiên phải xem xét thời tiết, trời khô ráo và mùa hè thì lâu tối còn có thể đi ráng được, nếu ko bạn nên nghỉ lại A Lưới rồi sáng hôm sau hãy vào Huế.
Khi đi mang theo ít thức ăn nhẹ để ăn dọc đường, mình hay làm vậy để tiết kiệm thời gian vào hàng quán, để đi cho nhanh. Chúc bạn có một chuyến đi an toàn và thú vị nhé.

P/S : Mình là nữ ko phải nam nhé :)
Cám ơn chia xẻ rất chi tiết của chị, chúc chị vạn dặm bình an.

• Like
Reactions: Marygold