Hạng B2
29/1/18
489
1.082
103
56
Nhìn cũng ớn thật bác ạ
Đi 4b thì còn đỡ chứ 2b thì cực hơn nhiều, nhưng nói thật có đi mới có nhiều trải nghiệm, và sau mỗi chuyến đi là một kỷ niệm sống động khó phai mờ. Vì vậy nên đi đc vài lần là nghiện, ở nhà lâu là buồn chân...lại muốn lên đường :)

• Like
Reactions: lanviet
Hạng B2
29/1/18
489
1.082
103
56
Thanks! Các Oser chia sẻ!!! Sẵn cho hỏi đi vào thời gian nào tốt nhất, tránh mưa lũ, sạt lở... tính khởi hành T6 mà Co Vi hoành hành quá...không biết khi nào Chính phủ mua Vacin về chích toàn dân đây.?
Mình cũng hay đi vào T6 vì là nghỉ hè, nếu đi mùa này và đi đường núi về đường biển thì chặng đi hơi vất vả vì hay gặp mưa ở vùng Tây Nguyên, tuy vậy đi vẫn OK. Qua tới địa phận Quảng Nam là tự nhiên khô ráo hẳn, xuống biển thì nắng ráo trời đẹp, coi như được bù đắp tổn thất tinh thần.

Còn lại mình khái quát như vầy : thời tiết ngay sau tết ta là đẹp nhất, khoảng tháng 3-4 thì toàn quốc chỗ nào cũng đẹp cả. Vùng duyên hải biển êm sóng lặng, miền Bắc trời ấm, miền Nam quang đãng ko mưa gió...Đi đảo cũng tuyệt. Nói chung mình sắp xếp được mùa đó đi xuyên Việt là khỏe re. Còn từ tháng 5 đến tháng 8 thì đi biển miền Trung, mùa đó là mùa nồm nên trời xanh nắng vàng biển đẹp tha hồ tắm và chụp hình. Tháng 9 ở nhà nghỉ giải lao, dưỡng da vì mưa toàn quốc. Cuối tháng 10 (thời điểm dứt mùa mưa) đến tháng 1-2 thì là mùa đi vùng Tây Nguyên, Đà Lạt, ngắm dã quỳ, leo núi, thưởng thức cái lạnh miền cao. Mùa này đi Hà Giang, các tỉnh miền núi phía Bắc cũng thích lắm. Mùa cuối năm cho đến Tết ta đừng đi miền Trung vì là cao điểm mưa bão ngập lụt. Bác cứ theo thời tiết vậy mà đi là ổn, nói chung thuận theo tự nhiên thôi ạ. Riêng Ninh Thuận mình thấy đi gần như quanh năm đều OK vì đó là vùng bán sa mạc, mưa rất ít nên hễ buồn chân là mình phi ra đó ko cần canh thời tiết.

Hạng B2
22/9/18
160
258
63
58
Đi 4b thì còn đỡ chứ 2b thì cực hơn nhiều, nhưng nói thật có đi mới có nhiều trải nghiệm, và sau mỗi chuyến đi là một kỷ niệm sống động khó phai mờ. Vì vậy nên đi đc vài lần là nghiện, ở nhà lâu là buồn chân...lại muốn lên đường :)
Tôi thì ngược lại , đi 4b có khi còn lăn tăn chứ đi 2b thì vô tư chả thấy cực gì cả
Dự định chỉ có 2 ngày đi đường mà khởi hành từ SG, mình định ngày đầu đi khoảng 10-11 tiếng tới Kontum luôn, ngủ 1 đêm tại đây rồi qua hôm sau làm tiếp nửa đường còn lại, đi vậy được hông anh ? Ngày thứ 2 thì mới qua vùng đồi núi đèo dốc nên ngại mỗi chuyện đó thôi. Tại ngại không muốn đi đường ngang qua Đà Nẵng, khai báo này nọ sợ bị nhốt 21 ngày :p

Cám ơn anh.
2 ngày đi SG - A Lưới - Huế thì đi được nhưng phí vì đi như vậy chỉ có chạy và chạy không có cơ hội cảm nhận được gì hết nhất là đi lần đầu

• Like
Reactions: Marygold
Hạng B2
29/1/18
489
1.082
103
56
Tôi thì ngược lại , đi 4b có khi còn lăn tăn chứ đi 2b thì vô tư chả thấy cực gì cả

2 ngày đi SG - A Lưới - Huế thì đi được nhưng phí vì đi như vậy chỉ có chạy và chạy không có cơ hội cảm nhận được gì hết nhất là đi lần đầu
Dạ cực là bị mưa ướt đó anh chứ thật sự đi 2b thấy đã hơn 4b nhiều vì ko có cái nóc che trên đầu tha hồ ngắm cảnh, lại cảm nhận được nhiệt độ thay đổi từ nóng sang lạnh etc. :)

• Like
Reactions: ab2cd3 and u 11
Tập Lái
31/7/20
25
11
3
Em dự đi cung này sau tết 2022, cám ơn thớt nhé. Rất nhiều thông tin bổ ích
Hóng Bác cập nhật tình trạng đường xá cung này, từ Phong Nha - U Bò - Khe Sanh - A Lưới - Kon Tum