Hạng C
3/5/10
687
4.201
93
Xe em (CRV) tèo cái AC, vô hãng tụi nó bơm gas chạy được hơn tháng thì bị lại. Giờ mà vô hãng thì mất mấy ngày.

Bác nào biết giới thiệu cho em gara nào uy tín chuyên làm điện lạnh ở quận 7 với.

Cám ơn các Bác.
Anh có chỗ nào đậu xe có vòi nước, có điện nhà thì gọi thử Tí 0908172314. Cậu này mình thấy làm khá cẩn thận.

• Like
Reactions: Langtugia1988
Hạng C
20/1/13
859
41.987
93
31
Các a xài xe thường là xài cho banh luôn chứ có biết bảo trì máy lạnh đâu mà đòi cho nó bền?
Vào hãng họ ko bảo trì hả a ? Hay dàn lạnh nó nằm ngoài mục bảo dưỡng ?

Thánh Nhân
21/6/05
2.414
27.072
113
53
Xe em (CRV) tèo cái AC, vô hãng tụi nó bơm gas chạy được hơn tháng thì bị lại. Giờ mà vô hãng thì mất mấy ngày.

Bác nào biết giới thiệu cho em gara nào uy tín chuyên làm điện lạnh ở quận 7 với.

Cám ơn các Bác.

1. Nguyên Nhân: "tèo cái AC" (Air Compressor - Máy nén khí).
  2. Giải Pháp: "vô hãng tụi nó bơm gas chạy được...."

Từ 1 và 2, tôi thấy không ổn. Nguyên nhân là "AC", giải pháp là "bơm gas"???

Qua đây, tôi nhận định rằng:
  1. Xe anh chưa biết hư hỏng cái gì.
  2. Xe anh có hiện tượng "hệ thống lạnh không hoạt động như thiết kế".

Giải pháp là:
1. Tiến hành chẩn đoán toàn bộ các bộ phận thuộc hệ thống Điều Hòa Không KHí/Aircon.

Hệ thống Aircon bao gồm:
  1. Air Compressor/AC: thợ thầy Việt Nam hay gọi là "Lốc lạnh" - hiện tượng: kêu rít rít khi quay.
  2. Condensor: thợ thầy Việt Nam gọi là "Giàn nóng của máy lạnh" - không có hiện tượng quan sát được.
  3. High Pressure Hose/ Dây cao áp: thợ thầy Việt Nam hay gọi là "ống nén khí" - hiện tượng rò rỉ dầu máy lạnh tại điểm tiếp xúc.
  4. Air Sensor/Cảm biến van nóng lạnh: thợ thầy Việt Nam hay gọi là "Cảm biến nhiệt độ máy lạnh" - không có hiện tượng.
5. Air Conditioner Control: Thầy thợ Việt Nam gọi là: "hệ thống điện máy lạnh" - không có hiện tượng.

Vì vậy khi anh vào garage, anh đứng trước cửa hô to và dõng dạc:

- Mấy đứa kiểm tra giúp anh 5 điểm này coi (anh đọc thuộc lòng 5 điểm phía trên).

Đảm bảo không garage nào nó dám "lùa gà" anh sau khi nghe anh kể ra được 5 điểm trên.

Chúc anh may mắn!