Hạng D
16/8/09
3.153
2.961
113
Nên có một cái plan rồi quăng lên đây ae góp ý cho hoàn thiện. Hỏi kiểu “Anh dắt em đi đâu, em theo đó” thì mỗi người một ý sao đi được.

Hạng D
4/5/12
4.400
26.597
175
Nhà có bé 5tuoi, chỉ đi dịp hè đc thôi bác. Mình hỏi hành trình ấy.
Anh đi với con nhỏ em nghĩ anh nên chỉ đi chung với gia đình đoạn đi, đoạn về gửi xe tàu về rồi cả nhà bay về, hoặc anh kiếm thêm 1 người chạy chung về. Người lớn ngồi xe liên tục 7,8 tiếng còn mệt nói chi con nít trong hơn 10 ngày.
Tốc độ trung bình cho toàn tuyến cỡ 60km/h thôi, đó là em chạy nhanh max biển báo rồi, anh đi với gia đình có khi chậm hơn nhiều, nếu đã quyết chỉ đi 1 chiều 1 tài thì lịch trình đơn giản lắm.
Sài Gòn - Cam Ranh - 400KM. (mệt nhất)
Cam Ranh - Hội An - 500KM. (Đường thoát đẹp lại có cao tốc).
Hội An - Hà Tĩnh - 450KM.
Hà Tĩnh - Thái Nguyên - 400KM.
Thái Nguyên - Hà Giang - 350KM.
Lịch này đã là khá đuối cho 1 tài, chạy mỗi ngày 7,8h rồi đó, nếu anh cứng thì theo cũng được, lòng vòng chơi ở Hà Giang tầm 1,2 ngày nữa phải bắt đầu đạp về hành trình tương tự (nếu đi đường HCM cho đỡ chán thì + thêm chừng 12h đồng hồ nữa).
Còn nếu ko cứng thì chắc lịch phải chia nhỏ hơn thêm 1 vài ngày. Riêng em mới đi tuần rồi 2 tài nên đoạn Đà Nẵng - SG đạp 16 tiếng chia 2 người chạy. Nhưng cơ bản là rất đuối luôn

• Like
Reactions: caheo
Hạng F
28/8/19
6.697
11.386
113
Palm Beach, Florida, US
ngày chạy 400KM thì xác định vừa ăn vừa chơi vừa chạy phải hơn 2 tuần nếu 1 tài nhé anh :))). tính luôn 20 ngày cho thong thả.
Tiền mà thoải mái thì cứ thoải mái đi, coi như đi du lịch nội địa. Chả gì sướng bằng thong dong đi mọi miền đất nước trên con xế yêu. Ra nước ngoài du lịch làm chi khi đất nước mình còn chưa đi hết. Chỉ nhắc Bác Chủ đừng lên đó rồi Nude ra rồi đăng FB bảo là để bảo vệ "PN và trẻ em" nhé, mất quan điểm lắm...Hehe...

• Like
Reactions: lankhanh3
Hạng B1
16/10/19
63
52
18
48
Kinh nghiệm đã đi 5 năm trước của mình là đi một đàng về một nẻo, nếu sắp xếp lịch trình không hợp lý, khi về sẽ rất mệt và nản. Mình tổ chức đi, sẽ thực hiện như sau:
  1. Chọn các điểm cần đi và đánh dấu trên bản đồ. Nếu bạn thích đến những điểm ít người đi thì chắc chắn là khá vất vả để lựa chọn. Bù lại, bạn được khám phá rất nhiều thứ mới mẻ... Sau đó bạn sắp xếp lại các vị trí cho phù hợp với lượt đi và lượt về.
  2. Nếu nghỉ ngơi, cứ 3 đêm thì sẽ chọn một KS hay resort nào đó có bể bơi, sẽ khôi phục sức khoẻ cho hành trình trước đó rất nhanh.
  3. Thời gian di chuyển trên đường là khoảng thời gian sau bữa trưa và đến 22h. Sẽ tiết kiệm được kha khá thời gian chơi và tiền khách sạn vì lúc đó trời nóng, đi trên xe có điều hoà và vợ con được nghỉ ngơi lấy sức cho hôm sau tham quan. Xe trên đường lúc đó cũng không đông, chú ý lúc chập choạng thì kiếm chổ nào đó ven đường nghỉ tí rồi hẵng đi (đây là khoảng thời gian thú vị để bác khám phá những nơi dọc đường, không nằm ở các trung tâm hoặc khó đi...).
  4. Chọn quán ăn thì cứ quán nào đông thì vào. Thực sự thì cũng chả đắt hơn bao nhiêu nhưng ăn uống đàng hoàng và giá cả rõ ràng.
  5. Không nên ghé HN vì sẽ rất mất thời gian và rất mệt. Xe vào đấy cũng chẳng chạy được. Tốt nhất là đi Taxi. Bác có thể bỏ qua HN để đi đến điểm xa nhất, vd lên Sapa luôn chẳng hạn :)
  6. Đường Trường Sơn đoạn từ Hoà Bình về đến Quảng Bình khá vắng, quán nào có CSGT vào là quán ngon, cứ đàng hoàng tiến vào. Nếu đi đường ấy, đến TH thì vào suối cá Thần cũng gần, thành nhà Hồ thì hơi trái đường tí nhưng cũng đi được. Có nữa thì ghé Lao Bảo nhưng giờ cũng chẳng có gì để xem...
Cơ bản là vậy, nói nhiều quá đi mất vui...

• Like
Reactions: caheo
Hạng C
28/2/15
991
697
93
40
Ninh Bình rồi làm phát một lên Hà Giang luôn à bạn ? Mình nghĩ là phải có điểm giữa, ví dụ như Hà Nội hoặc lạng chút xíu qua phía Tây nhỉ ? Đề nghi từ Ninh Bình quẹo qua hướng Việt Trì, Tuyên Quang. Đoạn này hình như đi ngang Phú Thọ có khu đền Hùng, ghé viếng cũng hay, còn Tuyên Quang thì nghe nói có đặc sản chè Thái, gái Tuyên gì đó. Khoản gái Tuyên hồi 2013 đi tàu lửa từ Sapa về, đi ngang Tuyên Quang mấy anh em có tám vụ này, nhân viên trực toa bảo "gái Tuyên giờ chúng nó bỏ vào Sài Gòn cả, các bác ra đây tìm thế éo nào được" ???
đi với gia đình mà bác tư vấn vụ này, chủ thớt dễ bị thiến lắm, hahaha

Hạng D
16/8/09
3.153
2.961
113
Cứ nói đến Xuyên Việt là mình lại hoài niệm. Ngoài TIỀN thì Thời gian & sức khoẻ là quan trọng nhất.
Đến bây giờ mình vẫn thích được ung dung tự tại ở một nơi xa lạ. Hãy tạo cho mình một chuyến đi ý nghĩa.
Tham khảo chuyến XV 06/2015 của mình. Sau 4 năm có nhiều thay đổi nên bác chủ check lại nhé.
Chúc gia đình có chuyến đi thuận buồm xuôi gió.
https://www.otosaigon.com/threads/xuyen-viet-31-ngay-he-2015.8666319/
Hà giang có Chiêu Lầu Thi.
Chiêu Lầu Thi- Y Tý- Apachai 03/2019
Nhờ tư vấn hành trình Tp.HCM - Mã Pì Lèng

Nhờ tư vấn hành trình Tp.HCM - Mã Pì Lèng

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: lankhanh3