Hạng B2
5/3/10
106
4
18
Anh Toinnov nói đúng đó bác chủ thớt ơi.
Máy điện tử chỉ dành cho người đã đựơc bs chẩn đoán là có tăng huyết áp và đang dùng thuốc ổn định. Máy chỉ giúp cho bệnh nhân tự kiểm tra tại nhà trong trường hợp cảm thấy “bất thường” (nghi là huyết áp tăng, hay tụt) để đo và thông báo cho bs của mình biết mà có hướng xử lý. Thông thường, máy điện tử người ta khuyên đo 2 hoặc 3 lần, mỗi lần cách nhau 5 phút ở cùng 1 tư thế (nằm hay ngồi) rồi cộng lại chia 2 hoặc 3. Số trung bình đó thì tạm coi là huyết áp của mình lúc đó. Và khuyên rằng máy điện tử dù có dùng thường xuyên hay ko dùng cũng nên thay pin định kỳ (# 3 tháng).
Chúc người nhà bác khỏe.

Hạng C
28/12/09
508
83
28
Máy đo ở cổ tay thường không chính xác vì ở cánh tay có xương trụ và xương quay, nếu đặt không đúng (đa số) thì chênh lệch nhiều.
Khi mua sẽ có sẳn hướng dẫn cách thao tác. Nhưng mình thấy đa số bị nhầm ở chổ " để máy ở vị trí ngang tim chứ không phải ở vị trí ngay tim" có nghĩa bác nằm hay ngồi cũng được miễn sao cái máy ở cùng mặt phẳng với tim của bác

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
duynguyen nói:
các bác cho em hỏi thêm một chút. hiện có 2 loại máy đo huyết áp, 1 loại đo cổ tay và 1 loại đo bắp tay...vậy cái này chính xác

Em cũng khuyên bác nên mua hiệu Omron, lọai máy này bán ở hầu hết các cửa hàng trang thiết bị y tế, nhưng nếu bác đến đúng đại lý thì càng tốt.
Những máy đo HA dạng như thế này đưa ra thông số HA của BN có tính chất tương đối, không phải là tuyệt đối, dùng cho BN theo dỏi BA tại nhà. Chỉ có ở BV, đo HA bằng biện pháp xâm lấn thì mới đưa ra HA chính xác nhất của BN. Nhưng bác cứ yên tâm, mua lọai máy này dùng ở nhà là được rồi.

Hạng B2
5/3/10
106
4
18
Hungo2 nói:
duynguyen nói:
các bác cho em hỏi thêm một chút. hiện có 2 loại máy đo huyết áp, 1 loại đo cổ tay và 1 loại đo bắp tay...vậy cái này chính xác

Em cũng khuyên bác nên mua hiệu Omron, lọai máy này bán ở hầu hết các cửa hàng trang thiết bị y tế, nhưng nếu bác đến đúng đại lý thì càng tốt.
Những máy đo HA dạng như thế này đưa ra thông số HA của BN có tính chất tương đối, không phải là tuyệt đối, dùng cho BN theo dỏi BA tại nhà. Chỉ có ở BV, đo HA bằng biện pháp xâm lấn thì mới đưa ra HA chính xác nhất của BN. Nhưng bác cứ yên tâm, mua lọai máy này dùng ở nhà là được rồi.
Thực ra tại BV thì đa phần người ta dùng máy đo HA loại cơ (máy thủy ngân hay đồng hồ, như đã có bác nào đã nói ở trên) thì sẽ có độ chính xác hơn. Đây là phương pháp đo huyết áp không xâm lấn (NIBP: Non Invasive Blood Pressure). Còn phương pháp đo HA xâm lấn (IBP) như bác Hungo2 nói sẽ không sử dụng trong khám bệnh thông thường. Với IBP thì người ta sẽ đưa 1 catheter (dây dẫn) có gắn cảm biến vào trong lòng động mạch (hoặc tỉnh mạch) để đo huyết áp trực tiếp tại đó (Tất nhiên, nó sẽ cho con số chính xác hơn NIBP). Phương pháp IBP chỉ sử dụng trong các trường hợp: bệnh nhân bị trụy tim mạch; suy tim cần bù dịch; trong phẫu thuật mạch máu, mổ tim…..

Last edited by a moderator:
Hạng D
16/5/07
1.943
1.033
113
maygio nói:
Hungo2 nói:
duynguyen nói:

Thực ra tại BV thì đa phần người ta dùng máy đo HA loại cơ (máy thủy ngân hay đồng hồ, như đã có bác nào đã nói ở trên) thì sẽ có độ chính xác hơn. Đây là phương pháp đo huyết áp không xâm nhập (NIBP: Non Invasive Blood Pressure). Còn phương pháp đo HA xâm nhập (IBP) như bác Hungo2 nói sẽ không sử dụng trong khám bệnh thông thường. Với IBP thì người ta sẽ đưa 1 catheter (dây dẫn) có gắn cảm biến vào trong lòng động mạch (hoặc tỉnh mạch) để đo huyết áp trực tiếp tại đó (Tất nhiên, nó sẽ cho con số chính xác hơn NIBP). Phương pháp IBP chỉ sử dụng trong các trường hợp: bệnh nhân bị trụy tim mạch; suy tim cần bù dịch; trong phẫu thuật mạch máu, mổ tim…..

Cám ơn các bác đã tận tình giúp đỡ em mở mang thêm kiến thức về bệnh học..chiều nay em sẽ phi qua bên cty phân phối Omron mua hàng luôn

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn
@ maygio: Đọc qua bài của bác em đóan là bác có nghề rồi :D. Bác làm ở BV nào thế?. Hôm nào có off thì ta
cái nhỉ.

Chúc bác luôn vui khi lái xe trên OS.

Hạng B2
5/3/10
106
4
18
Hungo2 nói:
@ maygio: Đọc qua bài của bác em đóan là bác có nghề rồi :D. Bác làm ở BV nào thế?. Hôm nào có off thì ta
cái nhỉ.

Chúc bác luôn vui khi lái xe trên OS.

Cảm ơn anh P.D Hungo. Chắc chắn rồi, hẹn sẽ có dịp để off với anh. Mình ở saigon. Sẽ PM anh sau.

Hạng B2
2/8/07
460
8
18
mắc công mở topic mới quá nên em search google thấy bài này nên tiện thể hỏi luon.

chả là cái máy đo huyết áp ở cổ tay sau 1 thời gian sử dụng thì cái băng dính ko còn chặt nữa, nên khi đo nhiều lúc bị hở máy báo lỗi... có cách nào khắc phục cho cái dính đó chặt lại hay ko? chứ lúc trước đeo ko khít là nhà đi mua máy mới về đo, tầm 1 năm lại mua máy mới thấy phí quá, trong khi máy còn xài tốt...

Tập Lái
Đang có khuyến mại hấp dẫn cho máy Laica BM2001 nên em đang định mua máy này tặng bố. Nhưng đang phân vân vì không biết chất lượng thế nào? chỉ sợ nó đo sai lệch so với máy cơ quá thôi. Bác nào có kinh nghiệm dùng máy này thì tư vấn cho e với.

E cảm ơn!