Hạng D
15/10/06
1.832
26
48
3lan
RE: nhờ tư vấn wifi

Em nhớ có lần đọc đâu đó nói Wifi cắm ngoài nói chung ko ổn định do nguồn điện cung cấp, nhất là đối với PC. Bản thân em với PC từng thử cắm Wifi Linksys qua USB, qua card Wifi cắm vào mainboard của PC cũng đều rất không ổn định, trong khi Wifi của laptop thì dùng khá tốt, dù máy em mua từ năm 2004. Thành ra tất cả PC trong nhà cứ thế mà cắm trực tiếp, còn laptop thì ko sao.
Ngoài ra bác cũng nên có 1 máy cắm trực tiếp để điều khiển router (modem) cho chắc ăn :D

Hạng B2
15/3/07
317
19
0

cho em hỏi thêm tí là mình sài wifi như vậy tốc độ truy cập có chậm hơn sài dây không và cổng LAN có phải là cổng nối dây từ modem vào PC không ạ ( các bác thông cảm em dốt cái này quá:D)

Hạng F
5/3/05
8.718
72.182
113
đây

lý thuyết là chậm hơn

thực tế là cũng vậy :D

tốc độ kết nối wifi loại con vịt nhất cũng là chuẩn b, 11Mbps, con số này lớn gấp 5 đến 10 lần tốc độ truy cập OS :D và lớn gấp 10 đến 20 lần nếu truy cập từ VN -> Mẽo, nhưng thường thì bây giờ là chuẩn g, 54Mbps nên khỏi lo

nếu có chậm. là chậm khi trao đổi data trong mạng nội bộ, b và g theo lý thuyết sẽ chậm dây thường là 100Mbps

nhưng thực tế là không dây nhợ sướng hơn nhiều, có thể bưng cái PC từ phòng này -> sang phòng kia khi cần, và đã dùng wifi trên Desktop PC thì không ai mua loại gắn = USB bao giờ cả :D