Hạng B2
9/1/07
150
47
28
OSCF
RE: Nhớt dùng cho hộp số xe tay ga

Trích đoạn: truonghienmaimai

Yamaha có nhớt hộp số riêng chứ bạn, tuýp nhớt trắng vàng có chữ Yamaha cùng với hình bánh răng số , thông số G130 SAE 85-140 dung tích 130ml. Mã phụ tùng là 90T93-200004 giá bán sỉ là 17500 còn bán lẻ tầm 20-25k/ 1 tuýp. Chúc bạn tìm được nhớt đúng cho hộp số
Nếu bác chạy NV thì có hướng dẫn trên đấy. Nếu ra hỏi trạm bảo hành kg có thì bác có thể mua của SYM xài cũng được (nhưng phải là hộp nhớt số hen, nó giống như túyp kem đánh răng í).
Còn với các lọai tay ga cao cấp (@, Dylan, Shi, PS) thì có thể thay nhớt hộp số của Castrol, một lần thay 2 túyp, giá khỏang 25k/túyp.

Hết...

Hạng B2
18/4/07
286
36
28
38
Kien Giang

Cảm ơn các bác đã chỉ giáo
Đã giúp thì giúp cho trót , chả là em lại vừa rinh thêm con AB nữa , ra thay nhớt máy , bọn KT báo giá là 42K và bảo là nhớt AB khác với nhớt Click ( rẻ hơn ) , và không thể xài nhớt nắp vàng , nắp trắng j đấy ( cũng của Honda ) bảo là của những thứ đó ko thay vào được
Bọn nó nói vậy có chính xác ko ah

Hạng B2
25/9/05
317
0
0

Nhớt hộp số khác nhớt máy bác ơi, nhưng nếu đổ nhớt máy vào hộp số thì chạy vẫn được, nhưng ko ngon bằng chuyên dụng, nhớt hộp số nó đặc hơn nhớt máy nhiều, nhớt máy lỏng wá đổ vào hộp số chạy ko có êm đâu và cũng ko tốt bằng

Thay nhớt hộp số thì đừng có vào hãng làm gì cho chúng nó chặt, tự làm cũng được, cực kỳ đơn giản

Các bác nên mua các hiệu castrol, shell ở bên ngoài mà thay, nó đóng gói dạng tuýp, khoảng 5000Km thì thay 1 lần nhớt số, giá của 2 thàng này khoảng 20, 22K thôi. Nhớt bán trong hãng ko có tốt bằng đâu

Nhớt dùng cho hộp số xe tay ga

Nhớt dùng cho hộp số xe tay ga

Cả nhớt máy cũng vậy, cứ ra ngoài mà mua rồi thay chứ đừng nên vào hãng mua làm gì

Last edited by a moderator:
Hạng D
6/5/07
1.704
18.526
113

@bornlove:
Bác này hình như ác cảm với bọn hãng hay sao mà đi đâu cũng thấy hô hào không vào hãng hết vậy !!!??? Bác làm vậy vợ, con bọn nhân viên trong hãng đói khóc rần trời kìa!! ha ha ha -> đùa tí thôi. Nhưng bác nói rất đúng, đừng vào hãng nó làm cà chớn lắm. Giống như mình phải năn nỉ xin nó làm cho vậy.
Xe AB mình mới lấy chạy được hơn 500k đem vô Head nói thay nhớt, nó hất mật đi mua nhớt đi mà chẳng chỉ mua ở đâu (vì mới mua ở Head đó nên khg biết). Mua xong nhớt của hãng thay vào tội cho chiếc AB nó chạy lì lì sao ấy. Sợ luôn! để vài bữa tối kì thay nhớt lần 2 ra ngoài mua thay còn sướng hơn

Hạng B2
27/2/07
164
1
16

Trích đoạn: bestmen

@bornlove:
Bác này hình như ác cảm với bọn hãng hay sao mà đi đâu cũng thấy hô hào không vào hãng hết vậy !!!??? Bác làm vậy vợ, con bọn nhân viên trong hãng đói khóc rần trời kìa!! ha ha ha -> đùa tí thôi. Nhưng bác nói rất đúng, đừng vào hãng nó làm cà chớn lắm. Giống như mình phải năn nỉ xin nó làm cho vậy.
Xe AB mình mới lấy chạy được hơn 500k đem vô Head nói thay nhớt, nó hất mật đi mua nhớt đi mà chẳng chỉ mua ở đâu (vì mới mua ở Head đó nên khg biết). Mua xong nhớt của hãng thay vào tội cho chiếc AB nó chạy lì lì sao ấy. Sợ luôn! để vài bữa tối kì thay nhớt lần 2 ra ngoài mua thay còn sướng hơn

Hình như AB chỉ có nhớt máy thôi đâu có nhớt hộp số phải không bác ?

Hạng C
8/6/07
964
19
38
HCM

Nhớt máy khi nóng lên sẽ lõang ra,lưu lượng bơm lên máy nhiều hôn,bơm cũng nhẹ hơn.
Nhớt hộp số thì vẫn còn giữ được độ đặc khi nóng tuy không bằng lúc nguội.
Cho nên không nên thay nhớt máy vào nhớt hộp số.
Nếu thay như vậy đi 1 thời gian sẽ xì nhớt ra phốt láp hoặc ống hơi láp.

VIP CARD MEMBER
6/4/05
95
11
8
57
Tp. HOCHIMINH

Xem bài các bác bàn về việc nên tự mình mua nhớt hộp số và tự mình thay cho xe thay vì vào hãng.Em hoàn toàn ủng hộ ý kiến các bác.Nhưng phiền cho em hỏi ngu tí:Khi thay nhớt hộp số thì chỗ nào để nạp mới và xả nhớt cũ ra?xe em là Spacy.Nhớt máy thì em biết cách thay,nhưng nhớt hộp số thì POTAY.COM!!!!Cám ơn các bác nhiều!

Hạng B2
25/9/05
317
0
0

các bác nào đi AB và Click thì lưu ý nhé, nhớt máy nếu thay thì chỉ thay 0.7 lít thôi, nếu mua nhớt bên ngoài thì ước chừng đó mà đổ vào, đừng có tống hết 1 lít vào, chạy còn tệ hơn là nhớt hảng 0.7 lít đấy

Xe ga nào cũng có nhớt hộp số và nhớt máy hết, thay nhớt hộ số thì chỉ cần tháo ra vặn vào 2 con ốc nằm phía sau đít bộ truyền động, bác nào ko biết thì đem ra ngoài mà thay, nhìn theo rồi nhớ lấy lần sau làm y chang vậy

Hạng B2
15/6/05
173
1
18

bà con ai biết đại lý của shell ở đâu chỉ em với,muốn xài thử cho biết, em toàn thấy castrol thôi.thanks

Hạng B2
12/3/06
313
16
18
45

Trích đoạn: southsun

bà con ai biết đại lý của shell ở đâu chỉ em với,muốn xài thử cho biết, em toàn thấy castrol thôi.thanks
hình như dạo này nhớt hộp số của shell hơi bị hiếm ! đi mua thấy toàn là SYM không hà