Hạng B2
4/9/18
134
38
30
30
+ VỊ TRÍ CĂN HỘ :
Có thuận lợi trong việc di chuyển đến chỗ làm , tới trung tâm , tới những nơi có tiện ích thiết yếu ( Thương Mại , Y tế , Giáo Dục ..)
+ CHỦ ĐẦU TƯ :
Tên tuổi , năng lực, mức độ uy tín trên thị trường , giấy phép kinh doanh , pháp lý xây dựng dự án
+ PHÁP LÝ DỰ ÁN :
Tính pháp lý của dự án thế nào , hồ sơ pháp lý bao gồm những gì , có được công khai minh bạch đảm bảo không
+ TIỆN ÍCH :
Nội khu, ngoại khu , tiện ích nào phải trả tiền để sử dụng , tiện ích nào được tính trong phí quản lý
+ MẬT ĐỘ XÂY DỰNG CỦA CĂN HỘ VÀ NHỮNG THÔNG SỐ CƠ BẢN :
Mật độ xây dựng của căn hộ bao nhiêu phần trăm, bao nhiêu block , cao bao nhiêu tầng , chiều cao từ sàn tới trần bao nhiêu mét , mỗi sàn bao nhiêu căn , bao nhiêu thang máy , thang máy loại nào tốc độ bao nhiêu m/ giây ….
+ MÔI TRƯỜNG SỐNG :
Có bị ô nhiễm môi trường ô nhiễm tiếng ồn không , nếu gia đình có trẻ nhỏ thì môi trường đó có phù hợp với sự phát triển của trẻ không
+ LƯU THÔNG KHU VỰC :
Xung quanh có bị ngập nước hay không và tình hình lưu thông khu vực quanh chung cư nhất là vào giờ cao điểm như thế nào có bị kẹt xe không
+ TÍNH THANH KHOẢN:
Căn hộ của bạn phù hợp để đầu tư như thế nào : lướt sóng , ngắn hạn , trung hạn, dài hạn . Khi nào lời và lời bao nhiêu trên số tiền bỏ ra tỷ suất sinh lời bao nhiêu phần trăm so sánh tối thiểu với gửi tiết kiệm
+ ĐƠN VỊ QUẢN LÝ VẬN HÀNH VÀ PHÍ DỊCH VỤ CHUNG CƯ :
Phí quản lý , Phí bảo trì là bao nhiêu tiền / tháng thanh toán khi nào và cho ai? Đơn vị quản lý là đơn vị nào có uy tín trên thị trường hay không số tiền khách hàng bỏ ra có phù hợp ?
+ DIỆN TÍCH THỰC :
Để tránh kiện cáo sau này, bạn kiểm tra xem diện tích căn hộ trên giấy tờ có khớp với diện tích thực tế hay không?
+ HƯỚNG CĂN HỘ :
Hướng nhà có đón được gió và nhiều ánh sáng tự nhiên không , có hợp hướng theo phong thuỷ không
+ AN NINH :
Hệ thống phòng cháy chữa cháy , camera giám sát hoạt động ra sao , quy định quản lý ra vào chung cư như thế nào
+ KHU DÂN CƯ :
Mật độ dân cư như thế nào , khu dân cư dân trí cao , văn minh hay phức tạp , nhiều thành phân xã hội …
+ CHỖ ĐẬU XE :
Tầng hầm hay tầng nổi có đủ để đảm bảo việc đậu xe của khách hàng hay không
+ THIẾT KẾ CĂN HỘ :
Thiết kế căn hộ có hợp lý , cân đối , và tạo sự thoải mái cho gia đình không
+ GẦN THANG MÁY :
Căn hộ gần thang máy thường sẽ bị ồn và sẽ không phù hợp với gia đình có người già và trẻ nhỏ

Hạng B2
6/2/17
398
1.458
113
Trong trường hợp khi đặt hàng mua căn hộ nếu dt hợp đồng khác với dt hoàn công thì sao nhỉ ?

Tập Lái
9/1/17
7
29
13
31
Trong trường hợp khi đặt hàng mua căn hộ nếu dt hợp đồng khác với dt hoàn công thì sao nhỉ ?
Em xin giải thích cho bác như này ạ. Tùy vào hợp đồng bác ký với chủ đầu tư là bao nhiêu phần trăm. Ví dụ như bác ký hdmb là dt thực chênh lệch ko quá 5% thì khi bàn giao DT thực tế lớn hơn hoặc nhỏ hơn so với diện tích hợp đồng là dưới 5% thì bác sẽ phải đóng thêm phần % dư hoặc CDT sẽ trừ tiền phần % thiếu cho bác. Còn nếu lớn hơn hoặc nhỏ hơn so với diện tích trong hợp đồng là trên 5% thì bác sẽ được tùy chọn là lấy sản phẩm hoặc từ chối sản phẩm và CDT sẽ trả lại tiền cho bác kèm theo lãi suất ngân hàng số tiền bác đã thanh toán.

Hạng B2
4/9/18
134
38
30
30
thường thì sẽ chênh lệnh +-3% nếu hơn sẽ bù nếu thiếu chủ đầu tư sẽ thối tiền lại

Hạng B1
15/3/18
88
112
33
Quận 2
Đã copy ..cám ơn chủ thớt
Bác cho em hỏi thời điểm này thì gần thang máy vẫn ồn hả bác, ngoài ra tháp thường có 1 tầng kỹ thuật ...gần đó ồn hay ảnh hưởng gì ko
Và gần khu bỏ rác nữa

Hạng B2
4/9/18
134
38
30
30
Đã copy ..cám ơn chủ thớt
Bác cho em hỏi thời điểm này thì gần thang máy vẫn ồn hả bác, ngoài ra tháp thường có 1 tầng kỹ thuật ...gần đó ồn hay ảnh hưởng gì ko
Và gần khu bỏ rác nữa
Những căn gần thang máy thường thì giá sẽ thấp hơn những căn khác nhưng thang máy sử dụng loại cao cấp như otis hoặc mitsu... thì sẽ không ồn mấy nhà rác cũng vậy cũng vậy , tầng kỹ thuật thường sẽ đặt những vị trí tách biệt căn hộ để ở ví dụ tầng trên cùng

• Like
Reactions: Chucky Trần
Tập Lái
18/6/19
5
4
3
29
Pháp lý chung cư về cơ bản cần những gì bác? Chứ mỗi lần được tư vấn, sales lại lôi ra 1 đống giấy tờ nhìn hoa cả mắt. Cũng chẳng biết có thật hay không...

Hạng B2
4/9/18
134
38
30
30
Pháp lý chung cư về cơ bản cần những gì bác? Chứ mỗi lần được tư vấn, sales lại lôi ra 1 đống giấy tờ nhìn hoa cả mắt. Cũng chẳng biết có thật hay không...
Nói về pháp lý là 1 câu chuyện dài :)
Trước khi khi hđmb thường thì cần : Sổ tổng, quyết định giao đất, văn bản chấp thuận lập dự án, qđ 1/500 , gpxd...
Khi khi hđ mua bán : pháp lý trên + Biên Bản nghiệm thu phần móng
Lúc nhận nhà : Có thêm biên bản nghiệm thu...