LFC
Hạng B2
13/1/06
327
18
18
Biên Hòa
- Theo em biết CP S'pore vừ lập lại kỷ luật việc đón Taxi ở S'pore. Điều này gây ảnh hưởng không nhỏ đến khách du lịch tự do. Vì Taxi hiện nay chỉ được đón khách tại những nơi có Biển "TAXI STAND", như thế sao mà khách du lịch biết nơi nào có biển báo mà đón, và cũng tốn rất nhiều thời gian.

- Khi các bác gọi Taxi thì sau khi bác cho địa chỉ bác phải đợi tổng đài báo số xe xe tới đón bác, và số tiền phí trả cho việc gọi Taxi. Và chỉ có xe này đón mình. Taxi S'pore lúc nào cũng chỉ nhận tối đa 4 hành khách cho xe 5 chổ ngồi, do đó nếu đi nhóm trên 4 người thì phải sắp xếp để đi 2 chiếc.

- Các bác có đi taxi thì đôi lúc phải báo cho tài xế biết là bác chỉ có tờ chẳn (S$50 hoặc S$100) để thối. Và nhớ là phải lấy hoác đơn nếu quảng đường tương đối dài. Cần thắt dây an toàn cho cả người ngồi sau (mức phạt là S$120/người nếu vi phạm).

- Các bác không được sử dụng ngoại tệ khác ở S'pore, nhưng có thể sử dụng tiền Malay.

- Hiên nay giá đồ tiêu dùng điện tử ở S'pore không còn hấp dẫn như các năm trước, nếu có dịp khuyên mãi giảm giá thì chúng ta sẽ được nhiều quà tặng là giảm chút ít. Và khi mua đồ khu vực SimLim các bác phải dành thời gian vì đóng cửa trước 6h chiều. Và khi mua nhớ dạo cho kỹ vì chênh lệch có thể xảy ra chỉ giữa 2 tiệm khác nhau.

- Cuối cùng xin giới thiệu các bác 1 chổ mua HandPhone giá thấp hơn so với thị trường (tùy loại mức độ khác nhau thường thấp hơn trên 20%) nhưng không có bảo hành vì là hàng bán sỉ phân phối. Nếu các bác thích cứ tham khảo (em không có tiếp thị nha). Tuy nhiên ở nên tham khảo giá và loại mình thích trứoc sau đó mới đến đây để mua. ĐC: 158 Race Course Road (S218601). Đối diện khu Mustafa, các bác đi thẳng rồi rẽ trái.

- S'pore sử dụng ổ cắm điện 3 chấu vuông, có thể hỏi khách sạn ở nơi ở để mượn. Mua ở ngoài giá tương đối cao so với mua ở VN.

- Khách sạn ở S'pore các bác có thể bấm vào đây để tham khảo giá. Ít nhất là trước 4 ngày.

* Em chỉ mới nhớ ra như thế, bác nào có ý kiến thêm xin góp ý, em sẽ tổng kết đưa về đầu bài!

Chúc các bác có một chuyến đi vui vẽ!

Last edited by a moderator:
apo
Hạng C
9/12/03
773
38
28
42
Saigon
RE: Những điều lưu ý khi Du lịch ba lô SINGAPORE !

đón taxi ở Sing là ác mộng, đặc biệt là buổi tối. Kinh nghiệm là cứ metro mà chơi. Ngon bổ rẻ.
SimLim thì chẳng khác nào chợ trời, mua không khéo là bị thuốc lăn quay :D

O.S.P.D
24/12/06
1.200
20
38
hcmc
yahoo.com.vn

Em xin góp thêm một kinh nghiệm nữa, khi các bác lên taxi rồi thì dù ngồi hàng ghế sau cũng phải đeo dây an toàn, tài xế họ không nhắc mình đâu vì thế lỡ khi police phát hiện thì phạt tiền mình đó.

Hạng C
1/12/04
554
2
18
Việt Nam :)

Sao bác lại có thể so sánh simlim với chợ trời VN đc nhỉ? 50 năm nữa chợ trời VN mình mới đc như cái Simlim của bọn Sing đó bác ah. hihihi...

Hạng B2
11/3/07
496
67
28
44

chợ Mustafa có mấy cửa hàng bán Handfone đối diện giá cũng ok nhưng khách du lịch thường sợ là ko dc bảo hành. mà sao e sợ cách ng Sing buôn bán quá,dễ bị gạt lắm(từng là nạn nhân). ah thêm 1 kinh nghiệm đón taxi nữa là 5 người thì nhất quyết là 2 chiếc , chứ không có nhét dc như ở Vn đâu :(:D:D:(

LFC
Hạng B2
13/1/06
327
18
18
Biên Hòa

Xin chân thành các ơn các bác đã nhiệt tình đóng góp! Thật sự với kiểu cách làm ăn như người S'pore hiện nay thì trong tương lai không xa sẽ bị dậm chân tại chổ. Lòng nhiệt tình với khách hàng chỉ là lúc đầu tiên, sau khi nhận được tiền rồi mọi chuyện có thể sẽ quay ngoắt 360o (đây là kinh nghiêm của riêng em).

Mong các bác tiếp tục góp ý thêm! Hy vọng đây sẽ là cẩm nang tốt cho những người thích du lịch ba lô!:D

LFC
Hạng B2
13/1/06
327
18
18
Biên Hòa

@nguyengia :

Em sẽ chuyển vào đấy luôn bác ạh nhưng đợi anh em góp them một chút ý kiến nữa cho hoàn hảo luôn :D

Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113

Nếu chọn Metro làm phương tiện di chuyển thì các bác lưu ý 1 việc nhỏ :
- Metro bán vé bằng máy tự động : bác chọn trạm đến (vì trạm đi mặc nhiên là trạm mua vé:D) cho tiền vào máy (máy này nhận cả tiền giấy và tiền xu) máy sẽ nhả vé ( dạng giống như thẻ từ) và tiền thối (nếu có). Lưu ý là nếu hành trình của bác tốn 1,5 Đô la Sing thì máy sẽ lấy của bác 2,5 đôla Sing (lúc em đi, còn bây giờ trượt giá bao nhiêu không biết:D). Tiền 1 đô la Sing lấy thừa gọi là Deposit sẽ được trả lại khi đến trạm và trả thẻ lại cho máy (cái này hay vì thẻ sẽ quay vòng sử dụng nhiều lần) nếu bác muốn giữ thẻ làm kỷ niệm thì 1 Đo la/ 1 cái :D:D:D

Những điều lưu ý khi Du lịch ba lô SINGAPORE !

Những điều lưu ý khi Du lịch ba lô SINGAPORE !

Hạng D
14/12/04
1.725
43
48
44
Xì Gòong
www.goldencrown.com.vn

Em bổ xung ý kiến:
1. Ngoài tiền Sing, Mâly còn có thể thanh toán = đồng Bruney
2. Thẻ MRT cũng có thể mua tại counter, không nhất thiết phải dùng máy.
3. Khi mua hàng, bọ nó hay có cái chiêu kg có hàng sẵn, đưa tiền rồi mới đi lấy hàng. Đừng bao h dại dột mà đưa, thấy mặt vừa ý món hangmình cần hãy đưa tiền vì khi đưa tiền rồi bọn nó bắt đợi 1 hồi bảo kg có hàng nhưng kg hoàn lại tiền mà bắt mình mua 1 món hàng rẻ hơn rồi thối lại tiền :mad:. Em đã từng là nạn nhân khi chân ướt chân ráo :(, còn bây h thì wên luôn, nó lưu manh mình police :D
4. Đi xe bus chú ý sau 10h là kg có bus bắt đâu các bác nhé.
5. Taxi mà On Call thì sau 12h đêm sẽ kg bị charge phí, cho nên h đó em hay On call taxi merc, phí trả như taxi thường, cái này khi gần về nước mới biết, gà vãi :D.
6. Sing cũng có nhiều loại người lắm ( ở đâu chắc cũng thế ), nhất là mua bán hãy cẩn thận kẻo bị lừa, DT hay âm thanh xe hơi em commend Simlim Tower, còn thiết bị KTS hay It thì sang Simlim Square. Đồ It tốt nhất nên mua ở Funan Plaza, mắc hơn tí ( tùy mặt hàng từ vài đồng đến vài chục đồng so với Simlim ) nhưng chất lượng đảm bảo và bảo hành ngon.
7. Quần áo dày dép thì Taka hay Raffle City ngay MRT, đồ fake thì sang chợ Bugis, bao la :D
8. Ăn chơi thì Geylang Lổng 8 hoặc 12, kg thì Ochard Tower cũng ổn, và đi vào thứ 7 thì kg thể kg ra Ochard Road uống cafe ngắm xe
Có nhiêu đó kinh nghiệm chia sẻ cũng các bác, chúc các bác có những chuyến đi vui vẻ.