Hạng C
15/9/13
819
1.264
93
SÌ GÒN
Cái thời ấy, bún như một món ăn của vua chúa.
Hồi ấy, người ta cho rằng ăn gạo, ăn phở là lãng phí lương thực nên chỉ có một số nơi được làm bún gia công mà thôi. Người ta coi chuyện đổi gạo lấy bún chỉ là chuyện trao đổi công, đổi sức lao động chứ không phải là bóc lột. Nếu làm xưởng sản xuất, thuê nhân công là vừa lãng phí lương thực, lại tham gia bóc lột là điều tuyệt đối cấm. Chính vì cái chuyện đổi bún ấy tôi mới có dịp được tận mắt nhìn thấy cảnh người ta làm bún gia công trước mắt mình ra làm sao. Trong cái dở cũng có cái hay. Hay vì nhờ thế mà mình học được cái tinh hoa, cái bản sắc dân tộc mình trong nghề chế biến thứ thực phẩm mà các cô em gái thời ấy mơ ước “ ừ ứ ừ em đòi ăn bún”.

Hạng B2
14/4/14
377
283
63
em cũng biết làm bún tươi, nhưng bún miền trung có thêm bột lọc nên sợi bún láng mà dai hon nhiều 50/50 bột lọc/gao

Hạng D
11/3/15
1.170
2.579
113
Thời bao cấp có quá nhiều sáng kiến mà nay nghĩ lại thấy vẫn khâm phục, cái khó ló cái khôn, thợ thầy ai cũng vắt óc suy nghĩ cách nào để tồn tại, do vậy khả năng phát mình sáng chế hết sức phong phú .Cũng thời đó, sức chịu đựng của con người thể hiện quá ngọan mục, nhiều người chỉ ăn một bữa trong ngày, làm việc quần quật 8-10 tiếng, đạp xe đi về 30km, nuôi con, tắm heo, xếp hàng, hứng nước, đi bán tiêu chuẩn, lấy số mua dầu hôi, chờ than củi, chờ gạo ...tất tật mọi việc đso trong một ngày dồn lên một cơ thể người lớn 50 Kg, chuyện tưởng chừng không thể mà có thật . Thế mới tài tình .
Bây giờ chúng ta đi siêu thị, chen một chút, xách nặng một chút là về nhà thở dốc, phàn nàn râm ri, thiệt là quá đáng!
Vậy mới có cái để giờ chiêm nghiệm.....một số gục ngã , một số trốn chạy nhưng những người ở lại đã tồn tại và vươn lên ,như ta thường nói :ko ai chọn đc nơi mình sinh ra ! Em (và các bác ) có thể là bất hạnh ,nhưng cùng có thể nói là may mắn sống và trưởng thành trong thời kỳ đó,ta có thể mất thứ gì đó nhưng cái mà ta có đc là vô cùng lớn ...... Nhìn thế hệ con ,cháu chúng ta ăn ngon mặc đẹp ,tiếp cận công nghệ,giao lưu quốc tế ....nhưng ta vẫn thấy chúng nó thiếu một cái gì đó ,cuộc sống cứ nhàn nhạt,hời hợt với chung quanh.......!

• Like
Reactions: luxus2014
Hạng C
15/9/13
819
1.264
93
SÌ GÒN
Vậy mới có cái để giờ chiêm nghiệm.....một số gục ngã , một số trốn chạy nhưng những người ở lại đã tồn tại và vươn lên ,như ta thường nói :ko ai chọn đc nơi mình sinh ra ! Em (và các bác ) có thể là bất hạnh ,nhưng cùng có thể nói là may mắn sống và trưởng thành trong thời kỳ đó,ta có thể mất thứ gì đó nhưng cái mà ta có đc là vô cùng lớn ...... Nhìn thế hệ con ,cháu chúng ta ăn ngon mặc đẹp ,tiếp cận công nghệ,giao lưu quốc tế ....nhưng ta vẫn thấy chúng nó thiếu một cái gì đó ,cuộc sống cứ nhàn nhạt,hời hợt với chung quanh.......!
HÃY QUÊN NHỮNG ĐIỀU LÀM BẠN ĐAU
NHƯNG ĐỪNG BAO GIỜ QUÊN NÓ DẠY BẠN ĐIÊu GÌ

Hạng D
12/9/11
1.117
25.780
113
Hiểu ý bác.
Khả năng vượt khó, khả năng mưu sinh hay bản lĩnh trước những thử thách ...là những giá trị đang thiếu ở thế hệ trẻ ngày nay bác à. Nhung lụa khg hẳn là tốt hết mà cần phải có trãi nghiệm qua gian khổ. Vì vậy rất cần cho các cháu tham gia sinh hoạt những tổ chức như Hướng đạo, quân đội...để rèn luyện kỷ năng sống.

Hạng D
11/3/15
1.170
2.579
113
em cũng biết làm bún tươi, nhưng bún miền trung có thêm bột lọc nên sợi bún láng mà dai hon nhiều 50/50 bột lọc/gao
Bột lọc là bột bình tinh(củ dong) phải ko bác,nhà em có vài năm làm miến từ củ chuối , chắc cũng tương tự như làm bún tươi bác nhỉ ?...đúng là nhờ thời buổi khó khăn đó,chúng ta lắm nghề thật ...nhà em còn làm pháo(lậu),thuốc lá (lậu)...nghĩ lại bây giờ còn rùng mình!

Hạng C
15/9/13
819
1.264
93
SÌ GÒN
Bột lọc là bột bình tinh(củ dong) phải ko bác,nhà em có vài năm làm miến từ củ chuối , chắc cũng tương tự như làm bún tươi bác nhỉ ?...đúng là nhờ thời buổi khó khăn đó,chúng ta lắm nghề thật ...nhà em còn làm pháo(lậu),thuốc lá (lậu)...nghĩ lại bây giờ còn rùng mình!
nghĩ tới pháo lậu giờ thấy rùng mình thật.
1979 em lên xóm mới gò vấp. mua về bỏ mối cho si2gon2..đạp chiếc xe đạp cóc ca cóc cách chạy lên lấy hàng.đeo trên cổ xe,chạy về tới phan văn trị .sụp ổ gà té ,không biết vì sao mà nó nổ. nổ banh giỏ pháo. trên cổ xe, vậy mà lúc pháo nổ hết dựng xe dậy chạy zìa tỉnh bơ, mà lòng thì....tèo..
op6i kỷ niệm ;)

Hạng D
11/3/15
1.170
2.579
113
1979 em lên xóm mới gò vấp. mua về bỏ mối cho si2gon2..đạp chiếc xe đạp cóc ca cóc cách chạy lên lấy hàng.đeo trên cổ xe,chạy về tới phan văn trị .sụp ổ gà té ,không biết vì sao mà nó nổ. nổ banh giỏ pháo. trên cổ xe, vậy mà lúc pháo nổ hết dựng xe dậy chạy zìa tỉnh bơ, mà lòng thì....tèo..
op6i kỷ niệm ;)
Còn nhà em pháo thành phẩm từng thước cuộn thànhbánh ,bỏ vào bao 50 đem dấu dưới gầm giường ngủ ...nhưng ghê nhất là loại thuốc dùng để vê ngòi,ko cần lửa chỉ ma sát nhẹ là nó có thể bùm...,cũng có cái vui là khi tết đến ,em cuốn những viên pháo to hơn lon bia,chỉ mang ra xa lộ đốt và đem tặng bạn bè,một lần ngày tết qua nhà thằng bạn bên cù lao Phố , cầm theo viên pháo nó bảo mang ra chuồng trâu đốt, "bùm" một phát con trâu lồng lên tông sập cửa ,lao cái "ùm" xuống sông.......

• Like
Reactions: corolla95
Hạng F
30/3/09
6.132
20.141
113
mình cũng thồ pháo khu xóm mới về tân bình nè, dấu như mèo dấu ...... c
op6i kỷ niệm ;)

• Like
Reactions: xiucoicoi