Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng B2
26/7/05
341
9
18
RE: Những vụn vặt lượm lặt từ ... ký ức

Tiếc quá, mấy bữa nay em đi công tác, không vào OS được. Mới về thấy dư âm có vẻ rộn ràng ghê. Không biết bác Kamelot viết "sự thật" gì mà bị mod cho vô recycle bin. Tuy nhiên em xin khuyên bác nếu bác thích bàn luận về sự thật một cách "pro" hơn thì bác vô ttvnol.com thử coi. Ở đó anh em mạnh miệng hơn, nói vài câu là biết cái nào là sự thật, cái nào là sự dỏm liền hà.

Em cũng xin nhân dịp này trình các bác coi cho vui 2 hình ảnh, 1 tấm là ký ức, 1 tấm em mới chụp hôm qua, tại cầu Ka long, thị trấn Móng Cái, Quảng Ninh, cách biên giới Việt - Trung vài trăm mét.

Những vụn vặt lượm lặt từ ... ký ức
.

.

Và thêm một tấm hình tặng các bác đã từng cầm súng ra biên giới một thời trai trẻ.

.

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Cảm ơn bác Thunder,hình trắng đen mang tính thời sự nhưng rất nghệ thuật ,còn kiều hình sau cùng thì khiến tui thật xúc động !Những người lính ra đi khi còn rất non trẻ nhưng với bầu nhiệt huyết thanh xuân của mình ,họ đã dấn thân vào vùng bom lửa khốc liệt...và trong số ấy liệu có còn ai nguyên vẹn trở về?

Hạng B2
15/3/07
317
19
0

@Bác Ural : Nói vậy là em đã từng gặp bác ở mấy quán nước trên đường vào Anko rồi.:D:D Mấy quán này toàn là dành cho các "lục thum VN" hậu cần , vận tải , tài vụ ....lính quèn như tụi em chúng nó khinh khỉnh không thèm nói chuyện . Có lần 1 thằng bạn làm tài vụ dẫn vào uống cà phê thấy 1 em trắng bóc đang tắm tiên ở đằng sau nhà cách mình 1 rèm che cửa làm em uống hết cả bình trà mà vẫn còn khát:D:D thằng bạn em nói rớ vào là bay nửa năm tiền phụ cấp . Thôi đành quay về phum tà phon . Nghĩ thời đó mình cũng sang , đi chơi có vệ binh đứng gác chỉ có điều đừng cho bọn nó thấy , nếu không thì....:D:D.
Em học ở Long giao lữ 874 , trước ngày sang K tụi em được phát 1 cái đơn tình nguyện làm nghĩa vụ quốc tế..Ký tên mà thằng nào miệng cũng méo xẹo:D:D 3h sáng kẻng báo động thu xếp quân trang hành quân dã ngoại vừa ra khỏi doanh trại là thấy 1 đoàn xe đò cửa sổ bịt kín , đọc tên lên xe dưới sự canh gác chặt chẽ của vệ binh . Đoàn xe đi rất lặng lẽ để tránh sự dòm ngó , 6h sáng đến cửa khẩu mộc bài làm thủ tục hải quan:D:D nhìn thằng lính K lên xe mắt nhìn dáo dác kiểm tra mà thấy nực cười ! Đến chiều tụi em đến Niết lương ngủ tại 1 trạm không biết tên gì để sáng hôm sau lên tàu nhằm hướng xiêm rệp thẳng tiến . Lúc đó nhớ đến 2 câu thơ của cụ CLV " Đêm xa nước đầu tiên ai nỡ ngủ , sóng dưới chân tàu đâu phải sóng quê hương.." sao mà đúng tâm trạng bọn em quá! Ấy vậy mà khi về đơn vị chiến đấu vài tháng thì không còn buồn lo , trái lại rất vô tư lạc quang yêu đời , không đi tác chiến thì đi tán gái:D. Tuổi trẻ nó cũng có cái hay của nó các bác nhỉ ;)

• Like
Reactions: ngr040
Hạng D
7/3/05
1.634
177
63

Cái vụ khó nói này Hì hi !!! Đi đâu cho xa tui nhớ có một cái quán cafe cách cổng d49 vận tải khoảng 800 m bên trái ,trên đường ra chợ Siêm riệp không biết bác Ha anh có uống ở đó chưa?????

Hạng B2
15/3/07
317
19
0

Em chỉ đi ngang thôi chứ hổng dám vào vì ót min lui bác ạ:D tui em chủ yếu chỉ cải thiện cây nhà lá vườn thui ( hổng tốn kém gì cùng lắm là cục xà bông 72 phần dầu hay muỗng bột ngọt thôi:D:D) lâu lâu em mới được ra xiêm riệp 1 lần , đó là nhờ đu theo xe chở thương binh tử sĩ . Còn lần em vào quán nước kể trên là năm 87 em về dự đại hội Đoàn của 7705 nên mới chảnh chút;)

• Like
Reactions: ngr040
PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

Kính gởi bác Kamelot,

Em đã nói một cách cạn tàu ráo máng như vậy mà sao bác không chịu hiểu nhỉ? Bác nhớ giùm cho rằng đây là OS, và tất cả các OSPD và Lơ Xe đều thống nhất một quan điểm quản lý diễn đàn theo cách của OS. Bác cũng biết rõ câu "nhập gia tùy tục" mà sao lại cứ cố tình đưa những người khác vào thế khó xử?

Em khâm phục những kiến thức của bác về chính trị và sẽ rất kính trọng bác nếu những kiến thức đó được phổ biến đến những người khác. Nhưng thật không may, trong OS này chúng ta lại không có đất để bàn về những sự việc đó.

Kính mong bác hiểu cho...

Hạng D
27/11/06
1.377
23
38
50

Bác Ural 375D ra Bắc công tác tới gần tết à, hôm nào rảnh em lên HN gọi điện cho bác để được nghe nhiều chuyện nhể :D:D:D.
Số của em là 0912788688. Bác cho em số đt của bác để em gọi nha. Cảm ơn bác

Tập Lái
25/9/05
18
0
0

Lời đề nghị của bác thunder củng là một giải pháp khả thi , mong bác kamelot xét lại nếu được , em rất hân hạnh học hỏi nhửng kiến thức và hiểu biết thêm nhửng sư việc ở một chiều hướng khác , phải thú thật tuy rằng chỉ đọc một vài bài của bác mà tôi đả thấu hiểu được nhiều điều và trong đó có một vài điều tôi củng có nghe qua trong một vài tài liệu sách báo mà tôi đả từng xem qua ,nhửng dẩn chứng của bác rất hợp tình hợp lý.Không như nhửng lời nói vô căn cứ mà tôi đả từng nghe ra rả trên báo chí và truyền hình , hy vọng trong tương lại nếu có thể xin mời bác ly cafe , khỏang thời gian gần Noel thì tôi rất rảnh .Trân trọng chào bác . Một người rất ngưởng mộ bác

Hạng D
15/7/07
1.805
11.441
113

Trích đoạn: PMC

Kính gởi bác Kamelot,

Em đã nói một cách cạn tàu ráo máng như vậy mà sao bác không chịu hiểu nhỉ? Bác nhớ giùm cho rằng đây là OS, và tất cả các OSPD và Lơ Xe đều thống nhất một quan điểm quản lý diễn đàn theo cách của OS. Bác cũng biết rõ câu "nhập gia tùy tục" mà sao lại cứ cố tình đưa những người khác vào thế khó xử?

Em khâm phục những kiến thức của bác về chính trị và sẽ rất kính trọng bác nếu những kiến thức đó được phổ biến đến những người khác. Nhưng thật không may, trong OS này chúng ta lại không có đất để bàn về những sự việc đó.

Kính mong bác hiểu cho...

Thưa bác PMC, bác nói tôi không chịu hiểu e rằng quá nặng, tôi đã không định phải mất công viết để rồi bác xóa, nhưng anh em người ta vẫn cứ trao đổi với tôi thì tôi buộc phải trao đổi lại, quan điểm mỗi người mõi khác, nhất là khi bác Mr.thudan có nói chuyện chân lý thì tôi lại "máu' lên. Hình như do tôi bị di truyền cái tính hay nói thẳng từ các cụ nhà, và tôi cũng nhiều phen rắc rối trong cuộc sống bởi vì cái tính cứ nói thẳng,"nói ngang" chứ không chịu nói khác đi, nhưng tôi không làm khác được bởi cứ nghĩ chẳng ăn thua gì với các chú bác nhà tôi còn chấp nhận rắc rối nhiều hơn để giữ quyền nói thẳng nói thật của họ, cho nên các bác có phiền tôi thì phiền vậy.
Tất nhiên tôi cũng có phiền bác PMC một ít, mặc dù tôi rất hiểu trách nhiệm của bác, cái gì cũng có lúc cần người khác điều chỉnh cho mình, nhưng tôi nghĩ nếu có đoạn nào quá thì bác điều chỉnh đoạn đó thôi, đằng này bác cắt "bạo"như vậy thạt là... Tôi chẳng hiểu giai thoại ông Giáp được phong Đại tướng thì có vấn đề gì mà phải xóa? Rồi câu nói của đại văn hào Vonte "Tôi có thể không đồng ý với anh, nhưng tôi sẽ bảo vệ đến chết quyền của anh được nói ra ý kiến của mình" cũng bị xóa, nhưng đến ngay câu nói của Lê Nin " Một nửa cái bánh mì vẫn là bánh mì, nhưng một nửa sự thật không còn là sự thật" cũng bị xóa luôn thì tôi thật khônghiểu nổi, câu này gây nguy hiểm hay vi phạm gì nhỉ? Tôi chẳng biết là do bác "cảnh giác" hay là bác ngại tìm đoạn đáng cắt nên bác "phựt" luôn một phát đi hết cho nhanh?
@bác Thunder: Tôi lười lên ttvn lắm bác ạ, vì ít rảnh, OS vào xem tán chuyện ô tô rồi nhân thấy các bác nói chuyện lịch sử nên nhảy vào thế thôi.
@ các bác có lời mời "vài ly" : các bác có lời khen làm tôi ngại quá, trên này có nhiều bác còn "cao thủ" hơn nhiều ( dân đi 4 bánh nhiều bác siêu lắm),nhưng chắc các bác ấy không rảnh, hoặc giả không "máu" nói như tôi thôi [8D]

Hạng B2
26/7/05
341
9
18

@ bác Kamelot: kể ra mod nhà mình cũng hơi thận trọng thật, tuy vậy cũng nên thông cảm cho anh em. Đây là diễn đàn ô tô, nếu có nói rộng ra thì cũng cố gắng "bám đường, bám xe" chứ đừng đi xa quá, cũng khó cho mod chạy theo ngoắc mình trở lại :D. Em cũng hơi thắc mắc tại sao chuyện "phong tướng" của bác lại bị cắt. Thật ra chuyện đó có thật chứ không phải giai thoại, có điều không phải là câu chuyện năm 1960 như bác kể mà nó diễn ra vào đầu năm 1948, sau khi Đài Tiếng nói VN phát tin về sắc lệnh số 110/SL của Chủ tịch HCM phong quân hàm cho một loạt các chỉ huy quân đội.

Còn việc em rủ bác vô Trái tim Việt Nam online là em đùa thôi, những chuyện như thế này trong đó người ta giải quyết xong từ lâu rồi. Nếu bác hoặc em vô đó xướng lên vài câu như vừa qua, sẽ có anh em rất lịch sự chỉ mình vài cái link vào các chủ đề tương tự để tham khảo thêm trước khi phát ngôn. Trong ttvnol.com có các sub forum như Lịch sử văn hóa, Giáo dục quốc phòng, việc nhắc đến những chuyện tương tự sẽ thoải mái hơn nhiều vì "đúng đài". Việc "tự do ngôn luận" như vậy thật ra lại làm mọi người thận trọng hơn khi đưa ra ý kiến, về những vấn đề có tính lịch sử, người ta thường chỉ đề cập đến những gì có thông tin rõ ràng như chuyện sắc lệnh nói trên chứ không phải qua những chuyện "nghe nói là". ;)

Thôi em xin trở lại một tí "vụn vặt", mấy hôm vừa rồi em đi Móng Cái công tác. Ngồi uống nước ở một quán nhỏ ngay cạnh cầu Ka Long, bắt chuyện với một ông trông có vẻ già nhưng thật ra mới hơn 60. Trông bác này khá lèng xèng nhưng lại là chủ một thuyền vận tải, chuyên chở thuê hàng sang TQ, bến thuyền ngay gần chân cầu, cạnh cửa khẩu đường thủy Ka Long. Hỏi ra mới biết bác người gốc Hoa, năm 79 cả hai vợ chồng đều là tự vệ, người vợ hy sinh vì trúng pháo TQ ngay trước cửa chợ Móng Cái. Nhắc đến chuyện cũ, bác già cười cười "người ta mau quên lắm em ạ, đối với nhiều người, máu của cô nhà tôi hồi ấy chỉ như nước chảy qua cầu thôi".

Status
Không mở trả lời sau này.