Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM
RE: Những vụn vặt lượm lặt từ ... ký ức

" Chính trị là lừa dối " (?!),tui cũng từng nghe câu nói này từ miệng của ông thầy Hiệu trưởng của tui hồi học lớp 9 phổ thông trong một giờ học Chính trị khô khan.Tranh luận về Chính trị chỉ làm mất tình bằng hữu và thâm giao mà thôi.Các bác hãy hưởng ứng lời kêu gọi của các bác PMC,Canthi_td,Saigonvw và Hailua_dichat nhé!Offline các bác tha hồ,tha hồ và tha hồ...:D

@Haichien: Tui rất vui vì có người đồng cảm với mình!Bác thấy đó,trong hình là những gương mặt non choẹt ngẩn ngơ trước ống kính.Trong số họ có những người đã lên đường ra trận với lý tưởng cao cả có sẵn trong tim và trong óc họ,nhưng cũng có những người lên đường vì lệnh tổng động viên và cũng có thễ chỉ vì "bị" tuyên truyền?Nhưng rõ ràng là tất cả họ đã phải xả thân vì ngày hôm nay của chúng ta.Làm sao mà mình không xúc động cho được phải không bác?À,bác cho tui xin một bản " OS - Xe đêm trước đổi mới (Phần I) (*.pdf -1.48MB)" gửi bằng đường email nhé!Cảm ơn bác nhiều!

Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây

Em mới biết được cái thớt này và dành nhiều thời gian để theo cho kịp các nguồn thông tin thú vị mà các bác chia sẻ. Em đặc biệt thích thú về các chuyện người thật, việc thật mà chính những người đã kinh qua trong chiến tranh hồi tưởng lại. Em cũng đã từng khoát chiếc áo lính, sẻ chia cùng đồng đội những ngọt bùi đắng cay nên rất thấm thía và cảm phục trước những vất vả, hiểm nguy mà các bác thichmaz, phuni56, airbag...thuật lại. Sao mấy tháng nay không thấy các bác ấy tiếp tục nhỉ? có chuyện gì với các bác không vậy? Nếu được offline cùng các bác ngồi hồi tưởng kỷ niệm sẽ thú vị hơn nhiều phải không các bác?!

O.S.P.D
11/2/04
696
2
18
Vietnam

hè hè các bác : " ở đây đang nói tới ký ức" các bác vô lạm bàn những việc khác làm mấy bác có ký ức thuộc dang rất hay rất thực chán bỏ đi chỗ khác chơi cả rồi :(:(:(:( Lâu lắm không thấy bác Phuni , ThichMaz ..... đăng bài nữa.:(:(:(

Em là thế hệ 7X, không biết chiến tranh là gì !? và thật ra đàng sau chiến tranh là gì thì chỉ có những người làm chính trị mới hiểu nó thôi.:mad: Nhưng với cá nhân em : mỗi người lính là một anh hùng ( lính thật sự nhé, lính phải từng sống và chiến đấu nhé:D)
Lúc VN có chiến tranh thì em còn quá nhỏ, khi còn mài đũng quần trên ghế nhà trường thì được học : " ra chiến trận vui như đi hội" ....v.v lớn lên xem vài ba cuốn phim VN có, Nga có, Mỹ có ...v.v nhưng cũng không cảm nhận được sự khốc liệt của chiến tranh. Cho đến năm 2001 xem được bộ DVD (6 đĩa ) " Band of the Brother" thì mới hiểu được phần nào của cuộc chiến và cũng sợ hãi chiến tranh thật sự, và cũng từ đó em cảm nhận đã là người lính thực sự thì ai cũng anh hùng cả dù họ ở về phe nào. Vì thực ra lúc lửa đạn đó người lính chỉ có thể suy nghĩ: " phải sống còn" và " mình có thể hy sinh để đồng đội sống còn" Một cái là bản năng cá nhân, một cái là tình đồng đội.

Rất mong mấy bác viết ký ức vào làm tiếp nhé, Trong này em thấy có các bác từ chống Mẽo, rồi tới Tây Nam, nhưng chưa thấy các bác mặt trận phía Bắc ( đánh Tung Của) lên tiếng nhỉ.:)

Hạng B2
22/6/07
343
0
0

Nhìn tấm hình lại nhớ một thời.... Những khuôn mặt ngây thơ, vô tư pha chút tò mò... thương thật.

Hạng B2
22/6/07
343
0
0

Vụ nì cũng có súng cũng có đạn,may mà ko ai bị sao, riêng tui, sém "hi sinh" vì cười.
Nhóm biệt phái tụi tui làm lán kế bên con suối cạn. Bữa đó tới phiên trực, nấu cơm xong tui ra bờ suối ngồi chờ mấy ae đang tắm "tiên" dưới suối (đực rựa cả mừ).Bọn hắn sang bờ kia ngồi, vừa 8, vừa kì cọ. Chợt thấy một bầy cá kha khá dưới nước, nhớ mấy cựu binh kể có thể bắn súng xuống để cá nổi lên vớt, tui lật đật chạy vô lán lấy cây AK, lên đạn, cố lấy góc bắn để đạn ko bạt trên mặt nước và tránh hướng mấy cậu bên kia, lảy cò. "Đoành...ve..é...o...o". Đầu đạn ko cắm xuống nước mà bạt đâu mất tiêu...lạ hỉ. Quay qua hướng mấy cậu kia, mấy tên như một, nằm sát đất, đầu ngóc lên nhìn vào rừng, phơi mấy cái mông trắng hếu nổi rõ trên nền sẫm màu của lá khô . Không nhịn được, tui cười bò...Mấy tướng nghe cười, quay lại, thấy tui ôm cây súng cười ngả nghiêng, chừng hiểu ra, lại đồng loạt bung dậy, chẳng thèm che đậy, tay xỉa xói, miệng quàng quạc như bầy ngỗng gặp người lạ. Quẹt nước mắt, tui nhìn qua, càng cười dữ hơn...Xời ui, "súng đạn" thì sun quắt sun queo (ko bit vì lạnh hay vì sợ), đã vậy, phía sau trắng bao nhiêu thì phía trước lại đen cực kì bí nhiu....Chống súng vừa cười vừa khật khưỡng về lán. Treo súng cẩn thận, tui chuồn đỡ, tính mấy tướng "hạ hỏa" thì về. Vậy mà tội, cơm canh để phần đàng hoàng.
Sau này ngẫm lại, mấy tướng thợ lâu năm, mỗi lần "tháo nước" khó rửa sạch tay, ngày cũng vài lần cho "thằng nhỏ" dính dầu, nên đen hơn thiên hạ chăng???

PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

Kính các bác,

Bài này cũng đã 20 trang, em xin phép được ngắt tại đây và mời bác nào còn sung sức cứ tiếp tục mở một chuyên mục "Ký ức - Tập 2", em cũng sẽ đưa lên đầu trang cho mọi người cùng theo dõi, y như đề mục này cũng sẽ được đóng dính mãi mãi để tỏ lòng tôn trọng những ký ức xương máu một thời của các bác.

Chúc các bác hạnh phúc và nhiều sức khỏe :)

Status
Không mở trả lời sau này.