Thảo Luận Chung Nhường đường cho vượt

Bạn có nhường đường cho vượt không?

• Nhường tuốt, chả sao cả

Bình chọn: 57 35,8%
  • Tôi không thể nhường được, xin thông cảm

Bình chọn: 48 30,2%
  • Tùy tình huống lúc đó

Bình chọn: 54 34,0%

• Total voters
    159
4/2/15
253
292
63
Hó hó, mình đi SG thì mình đi 2b, đóe ngu đi 4b xuống đâu :)

Trời, việc gì mà dám hay hong dám vậy bác?

Em còn phải đi cày mà. Bác ở gần, tiện thì ghé đó đàm đạo trao đổi gì đó, tiện thể tranh thủ ý kiến mấy ấy xem ý mấy ảnh dư lào. Chứ em đâu có thu xếp được thời gian đâu mà đi đàm đạo?

Em chém trên này cũng đucợ rồi :)
Mình cũng đâu có rãnh mà qua đó hoài, có bác xuống thì mình dẫn qua bác mời họ cafe mình ké ly thôi mà

4/2/15
253
292
63
Hó hó, mình đi SG thì mình đi 2b, đóe ngu đi 4b xuống đâu :)

Trời, việc gì mà dám hay hong dám vậy bác?

Em còn phải đi cày mà. Bác ở gần, tiện thì ghé đó đàm đạo trao đổi gì đó, tiện thể tranh thủ ý kiến mấy ấy xem ý mấy ảnh dư lào. Chứ em đâu có thu xếp được thời gian đâu mà đi đàm đạo?

Em chém trên này cũng đucợ rồi :)
Thì mình nêu ý kiến rồi mà bác không phục thì mình dẫn bác qua 3 mặt 9 lời luôn cho tiện, hehe

• Like
Reactions: Banglangbp01
Hạng D
11/12/10
3.013
7.695
113
Trước khi đi vào vấn đề, ta xem lại các quy định, thuật ngữ trong luật trước:
Điều 3. Giải thích từ ngữ

6. Phần đường xe chạy là phần của đường bộ được sử dụng cho phương tiện giao thông qua lại.
7. Làn đường là một phần của phần đường xe chạy được chia theo chiều dọc của đường, có bề rộng đủ cho xe chạy an toàn.

Điều 13. Sử dụng làn đường
1. Trên đường có nhiều làn đường cho xe đi cùng chiều được phân biệt bằng vạch kẻ phân làn đường, người điều khiển phương tiện phải cho xe đi trong một làn đường và chỉ được chuyển làn đường ở những nơi cho phép; khi chuyển làn đường phải có tín hiệu báo trước và phải bảo đảm an toàn.

Điều 14. Vượt xe
1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.
5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
...
Quan điểm của em: không phải ta đã max tốc độ rồi ta không nhường cho ai vượt nữa, mà yếu tố nhường ở đây chính yếu ở “nếu đủ điều kiện an toàn”

Xét trường hợp cụ thể ở trong bài này, phần đường xe chạy có 2 làn đường, nói gọn cho nhanh, 1 làn dành cho xe 4b, 1 làn dành cho xe 2b.

Xe 4bB xin vượt xe 4bA trong khi xe 4bA đã max tốc độ tối đa cho phép trên làn đường chỉ dành cho 4b:

Xét điều kiện thực tế, làn dành cho xe 4b chỉ vừa đủ rộng cho các xe lưu thông tuần tự qua.

Vậy xe 4bA phải làm gì?
  1. Trước hết và luôn luôn phải xác định: nhường cho xe sau vượt lên có an toàn hay không?
- Người lái 4bA chỉ cần xác định không đủ điều kiện an toàn là không nhường mà không cần xét đến yếu tố khác (xe sau cấp cứu hay gì gì đó…)
  1. Phải giảm tốc độ:
- Luật không nói giảm bao nhiêu cho vừa chỉ nói “GIẢM”, do vậy 4bA từ 60 giảm xuống 58 được không? Trả lời: được! => Vậy 4bB với 60km/h thì sau bao lâu vượt qua được 4bA 58km/h?
  1. Phải đi sát về bên phải của phần đường xe chạy:
- (chổ này bác bằng lăng cố tính cắt ngắn câu dẫn luật “đi sát về bên phải” nên nó mông lung)
- Phần đường xe chạy ở đây có 2 làn rõ ràng: (1 làn 4b và 1 làn 2b)
+ 4bA đi sát về bên phải phần đường xe chạy của làn 4b thì có đủ độ rộng cho 4bB vượt qua không? => Chắc chắn là không
+ Bác bằng lăng lại nói 4bA đi 1 phần trên làn 4b+1 phần trên làn 2b (đi chàng hãng) mà nói không vi phạm điều 13 sao? (Có điều nào nói, chỉ cần cái đèn xi nhan chớp chớp + chàng hãng là không phạm luật đi trong 1 làn đường?)
+ Thêm nữa, nếu chàng hãng như vậy thì bao lâu 4bB sẽ vượt 4bA và trong thời gian bao lâu đó, đủ để các phương tiện đi an toàn?

(về sớm tí kẻo kẹt xe, lúc khác bàn tiếp)

Hạng B2
31/3/15
225
166
43
61
cứ 60 mà phan bác ah, nhường làm gì nếu nó có chiện gấp tự vượt phải, còn nó còi + đèn thì chạy xuống còn 30 coi nó làm gì
Nó vượt phải xong chận xe mình lại và "chiến tranh xảy ra", 1 nằm nhà xác, 1 nằm nhà đá. Khổ quá các bạn ơi!!!