Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Các bác cho em hỏi xíu. Em là nữ, mới lái khoảng 10.000 km (mỗi ngày lái đi làm 40km đi về), dự định đi Đà Lạt với gia đình vào ngày mai nhưng người nhà khuyên đi xe khách. Theo kinh nghiệm của các bác, mùa mưa này em tự lái có ổn không ạ? Cảm ơn các anh chị em nhiều.
Không biết gọi sao, bác thì nghe già (thường thì phụ nữ không thích nghe từ này) nên gọi là chế nha.
Thấy chế chỉ hỏi kinh nghiệm mà không nổi xxx nên mình trao đổi với chế chút:
Trước tiên phải khẳng định là đi bình thường để chế yên tâm, cứ từ tốn mà đi.
Có điều đi đường lạ (mới đi lần đầu) thì nên đi lúc trời còn sáng, tránh đi lúc cập quạng hoặc ban đêm. Nếu gặp trời mưa nên đi chậm thôi và nhớ bật đèn, mưa to hoặc sương mù thì bật hết đèn lên, mà mưa to quá không thấy đường thì tìm chỗ trú cho an toàn.
Nhìn biển báo, vạch kẻ đường chạy cho đúng luật là chuyện đương nhiên khỏi phải nhắc. Đúng không chế?
Khúc đèo Bảo Lộc xe khách chạy ẩu lắm (gần đây có mấy vụ xe khách "mất thắng" phải nhờ đuôi xe tải, đuôi xe khách cứu rồi đó). Đến gần chỗ cua thì giảm tốc, nép hết về phần đường mình cho chắc ăn. Ngày mới đi, tới chỗ cua mình thấy đầu xe khách lù lù nhô ra như muốn húc vào xe mình cũng ngộp, đã hết đâu qua rồi cái đuôi xe dài ngoẵng như muốn quẫy vao xe mình cũng ớn. Mới đi tâm lý nó vậy thôi.
Cái ngại lại chính là trong thành phố chế à. Đường nhỏ, chật mà lại dốc không quen thì xoay trở hơi vất vả tí. Nhất là ai học lái xe kiểu xã hội chủ nghĩa, chỉ học tiến không lùi thì còn vất vả nữa.
Muốn chủ động thì chế nên làm quen với bác gù (google map) bác í biết nhiều cái cũng chính xác. Còn thực tế cứ mấy em lễ tân hoặc người dân bên đường mà hỏi. Dân ĐL cũng tử tế, nhiệt tình.
Chế cầm lái? Chắc ăn nhất, nếu xe còn chỗ chế kiếm một anh độc thân tay lái vững chạy kèm lên Đà Lạt trước một lần là quen à.
Mình già rồi chứ không kèm chế một lần cho vui. Mấy anh che chẻ trên diễn đàn có anh nào rảnh không?
Đùa vui chút, chúc chế lên đường bình an, vui vẻ. Về có gì hay chia sẻ lại với anh em nha chế.

Tập Lái
20/6/06
36
59
18
Bạn lái 10.000km mà lái thường xuyên là Okie rồi! Còn hơn mấy tay lái nhiều mà lâu lâu mới cầm lái... Cứ mạnh dạn mà đi! Nghỉ 2-3 chặng là ổn!

Tập Lái
17/8/17
7
53
13
38
Quan trọng nhất là sức khoẻ!
Chị đã từng lái 6~8h liên tục chưa? Khi lái đường trường có bị buồn ngủ hay mất tập trung ko? Sau một đoạn đg dài có bị mệt mỏi ko? Tinh thần của Chị vững ko? (Gặp sự cố nho nhỏ như là bị CSGT vịn chẳng hạn). Nếu Chị thấy ok hết các câu hỏi trên thì quẩy thôi :)
Mình chưa lái liên tục 6-8 giờ, vì mới đi gần gần như Bến Tre, Tây Ninh thôi. Dự định sẽ dừng nghỉ ngơi nếu thấy mệt. Còn lại các khoản khác OK.

Tập Lái
17/8/17
7
53
13
38
Đi xa cái quan trọng nhất là tập trung nhìn bảng báo biển chỉ dẫn ...
Nếu đi lần đầu thì cứ khoảng hơn 1 tiếng lại nghỉ 1 lần cho cơ thể thư giãn ...

Chỉ có vậy thôi . Đâu có gì là căng thẳng .

Mợ cứ tưởng tượng đi 50km thôi ...rồi lại 50km thôi ...chỉ có 6 lần như vầy là tới Đà lạt ...

Quãng đường dài nhưng dừng nhiều lần thì coi như đi từng quãng ngắn như ngày thường mình đi ...vậy thôi .

Không sao đâu .
Thích cách suy nghĩ của bác. Em cũng dự định là nếu thấy mệt thì lại nghỉ rồi đi tiếp thôi. Người nhà em sợ đường đèo dốc ạ.

Tập Lái
17/8/17
7
53
13
38
Không biết gọi sao, bác thì nghe già (thường thì phụ nữ không thích nghe từ này) nên gọi là chế nha.
Thấy chế chỉ hỏi kinh nghiệm mà không nổi xxx nên mình trao đổi với chế chút:
Trước tiên phải khẳng định là đi bình thường để chế yên tâm, cứ từ tốn mà đi.
Có điều đi đường lạ (mới đi lần đầu) thì nên đi lúc trời còn sáng, tránh đi lúc cập quạng hoặc ban đêm. Nếu gặp trời mưa nên đi chậm thôi và nhớ bật đèn, mưa to hoặc sương mù thì bật hết đèn lên, mà mưa to quá không thấy đường thì tìm chỗ trú cho an toàn.
Nhìn biển báo, vạch kẻ đường chạy cho đúng luật là chuyện đương nhiên khỏi phải nhắc. Đúng không chế?
Khúc đèo Bảo Lộc xe khách chạy ẩu lắm (gần đây có mấy vụ xe khách "mất thắng" phải nhờ đuôi xe tải, đuôi xe khách cứu rồi đó). Đến gần chỗ cua thì giảm tốc, nép hết về phần đường mình cho chắc ăn. Ngày mới đi, tới chỗ cua mình thấy đầu xe khách lù lù nhô ra như muốn húc vào xe mình cũng ngộp, đã hết đâu qua rồi cái đuôi xe dài ngoẵng như muốn quẫy vao xe mình cũng ớn. Mới đi tâm lý nó vậy thôi.
Cái ngại lại chính là trong thành phố chế à. Đường nhỏ, chật mà lại dốc không quen thì xoay trở hơi vất vả tí. Nhất là ai học lái xe kiểu xã hội chủ nghĩa, chỉ học tiến không lùi thì còn vất vả nữa.
Muốn chủ động thì chế nên làm quen với bác gù (google map) bác í biết nhiều cái cũng chính xác. Còn thực tế cứ mấy em lễ tân hoặc người dân bên đường mà hỏi. Dân ĐL cũng tử tế, nhiệt tình.
Chế cầm lái? Chắc ăn nhất, nếu xe còn chỗ chế kiếm một anh độc thân tay lái vững chạy kèm lên Đà Lạt trước một lần là quen à.
Mình già rồi chứ không kèm chế một lần cho vui. Mấy anh che chẻ trên diễn đàn có anh nào rảnh không?
Đùa vui chút, chúc chế lên đường bình an, vui vẻ. Về có gì hay chia sẻ lại với anh em nha chế.
Cảm ơn bác nhiều vì chỉ dẫn rất rõ ràng ạ. Có đoạn đèo Bảo Lộc nghe bác tả thấy hơi ghê ạ. Còn lùi và đỗ xe thì em lái trong thành phố khá ổn, đường dốc như ở Đà Lại thì chưa thử bao giờ, nên sẽ cố gắng xoay sở.

Hạng D
24/3/15
1.508
2.754
113
Lâm Đồng
www.otosaigon.com
Mỗi ngày chạy 40km, 10.000km => tổng giờ bay cũng cả gần năm trời + đi tỉnh miền tây rồi thì là lái lụa rùi vi vu Đàlạt có gì to tát đâu, ngày xưa mình học lái mỗi ngày được chạy loanh quanh <10km khoảng 1h - học tầm 1 tuần thì đại ka đưa xe bắt tự đi giao hàng bán kính ~ 30km. Tháng sau có bằng là tự khắc chạy xe về ĐL 1 mình vô tư. Tự tin mà chạy đúng luật thôi chả có gì phải sợ, chưa quen đường thì nên đi sớm tránh đi đêm ;)

Hạng B2
9/7/10
128
85
28
Long Xuyên - An Giang
Cảm ơn bác nhiều vì chỉ dẫn rất rõ ràng ạ. Có đoạn đèo Bảo Lộc nghe bác tả thấy hơi ghê ạ. Còn lùi và đỗ xe thì em lái trong thành phố khá ổn, đường dốc như ở Đà Lại thì chưa thử bao giờ, nên sẽ cố gắng xoay sở.
Mợ chỉ tập trung đoạn đi qua Đồng Nai thoi xx canh hơi nhiều, còn đèo lên Đà Lạt thì chủ yếu là đèo ngắn chạy chậm kg vượt là được!

Hạng F
8/7/16
5.118
10.706
113
Có một lưu ý nhỏ, khi vào cua, lên xuống đèo chế cố gắng chạy xe cho ổn định, tránh để xe lắc nhiều. Những lúc đó người trên xe (không tính lái xe) hay bị ù tai, khó chịu (giống như lúc máy bay cất, hạ cánh nhưng nhẹ hơn nhiều). Người khỏe thì không sao nhưng người yếu là thấy mệt.
Còn xxx chế đừng lo lắng quá, mình cứ đúng biển báo vạch kẻ đường mà chạy, như anh em trên diễn đàn thường nói thì "chả sợ cha con thằng nào hết".
Mình biết có thế thôi, chắc hết rồi chế.
Chúc chế có chuyến đi an toàn, vui vẻ nha.