Tập Lái
20/6/20
8
2
1
30
Nước làm mát bắn ra khoang máy Mazda CX-5 2014

Em đang đi CX-5 2014, chiều nay trong lúc tự kiểm tra xe để sáng mai đi xa, đến dung dịch làm mát em sơ ý quên mất là động cơ còn nóng nên bị bắn 1 ít nước làm mát ra dính xuống sàn khoang máy (không nhiều lắm).

Em được biết trong dung dịch nước làm mát có etylen glycol thì k biết như vậy có nguy hiểm và dễ bắt lửa gì k ạ? Xe em để dưới hầm nên lo lắng 1 tí. Hoặc em có phải đưa xe ra hãng hay garage để làm sạch phần nước làm mát dính ra ngoài không ạ? Em xin cảm ơn!

*Ảnh minh họa

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: Cam98
Hạng D
4/7/09
4.238
7.233
113
Sài Gòn
Gặp lúc vậy bác kiếm xô nước tạt vô chỗ vấy ra là xong. Hoặc kiếm chai nước suối xịt chỗ đó cũng dc. Nước làm mát ko phải acid châm accu đâu mà lo.

• Like
Tập Lái
20/6/20
8
2
1
30
Gặp lúc vậy bác kiếm xô nước tạt vô chỗ vấy ra là xong. Hoặc kiếm chai nước suối xịt chỗ đó cũng dc. Nước làm mát ko phải acid châm accu đâu mà lo.
cảm ơn bác ạ!

Hạng D
15/12/13
1.347
1.491
113
Em đang đi CX-5 2014, chiều nay trong lúc tự kiểm tra xe để sáng mai đi xa, đến dung dịch làm mát em sơ ý quên mất là động cơ còn nóng nên bị bắn 1 ít nước làm mát ra dính xuống sàn khoang máy (không nhiều lắm).

Em được biết trong dung dịch nước làm mát có etylen glycol thì k biết như vậy có nguy hiểm và dễ bắt lửa gì k ạ? Xe em để dưới hầm nên lo lắng 1 tí. Hoặc em có phải đưa xe ra hãng hay garage để làm sạch phần nước làm mát dính ra ngoài không ạ? Em xin cảm ơn!
  1. Nước làm mát " bị bắn 1 ít nước làm mát ra dính xuống sàn khoang máy (không nhiều lắm)" - Không có vấn đề gì, sẽ bốc hơi khô ngay, chỉ hơi "mất vệ sinh thôi" - nếu gây cháy thì đã cháy lúc ấy khi máy đang nóng :)
  2. Cách bác kiểm tra nước làm mát rất sai và rất nguy hiểm cho bản thân ( không phải cho xe) - lần khác bác nên kiểm tra bên bình nước phụ sẽ an toàn hơn.

Hạng D
24/8/18
1.500
1.591
113
48
Bình nước làm mát nó dạng nhựa trong mà bác có thể lấy đèn pin soi là thấy sao lại phải mở ra (trừ khi muốn châm thêm)? Chúng ta vẫn được khuyến cáo không nên mở nắp capo (chỉ là nắp capo thôi nhé, còn dd làm mát thì còn nóng hơn nữa) khi xe mới đi về.
Nó văng ra chỗ nào thì mình cứ lấy dẻ lau đi là OK thôi, xả nước thì hơi nguy hiểm nếu nó văng vào hệ thống điện máy...

• Like
Tập Lái
20/6/20
8
2
1
30
Cảm ơn các bác, em sẽ chú ý hơn. Sáng nay kt thì thấy bt, lấy khăn lau sạch.

• Like
Reactions: M6_171.17
Hạng B2
12/11/16
120
92
28
51
Tp HCM
View attachment 2263609

*Ảnh minh họa
Ko sao bác, lấy khăn ướt lau đi cho sạch, nếu để vậy ko lau đến khi khô nhìn máy có vết loang lổ xấu thôi

Hạng F
29/10/16
11.503
21.754
113
Pháp
- Vậy thì đi rửa máy cho rồi .... khỏi nhức đầu ....