Hạng B2
4/4/10
255
515
123
Xe em 320i E90, 5 năm tuổi, đi được 62k km, từ khi sử dụng đến giờ em chưa kiểm tra nước làm mát. Chiều nay nhớ đến nên mở capo lên xem bình nước phụ thì thấy chỉ thị nước làm mát ở bình nước phụ nằm ở mực min. Các bác cho em hỏi là châm thêm nước Aquafina có được hay không hay phải là nước cất để chống kết tủa? còn nếu trường hợp xe em đã đến lúc cần phải thay nước làm mát thì em nên mua nước làm mát loại nào để thay cho xe em? xin cảm ơn

• Like
Reactions: garagethinhphu
Hạng C
13/12/14
844
452
63
40
Xe em 320i E90, 5 năm tuổi, đi được 62k km, từ khi sử dụng đến giờ em chưa kiểm tra nước làm mát. Chiều nay nhớ đến nên mở capo lên xem bình nước phụ thì thấy chỉ thị nước làm mát ở bình nước phụ nằm ở mực min. Các bác cho em hỏi là châm thêm nước Aquafina có được hay không hay phải là nước cất để chống kết tủa? còn nếu trường hợp xe em đã đến lúc cần phải thay nước làm mát thì em nên mua nước làm mát loại nào để thay cho xe em? xin cảm ơn
Bác cần kiểm tra nước làm mát xem còn độ nhớt không,nếu lỏng như nước thường thì cần thay mới hoàn toàn hệ thống nước làm mát vì xe đã sử dụng 5 năm.
Nước làm mát chính hãng bên em có sẵn 400k/bình 1.5L,xe bác thay khoảng 3 bình,châm thêm nước thường tỉ lệ 1:1.
Thêm tiền công khoảng 300k nữa.
Tổng cộng 1tr5,thay toàn bộ hệ thống nước làm mát chính hãng BMW.

Hạng B2
4/4/10
255
515
123
Cảm ơn bác garagethinhphu, theo em được biết thì khi pha nước làm mát đậm đặc phải pha với nước cất, nếu pha với nước thường sẽ bị kết tủa, có hại cho hệ thống giải nhiệt.

Hạng C
13/12/14
844
452
63
40
Cảm ơn bác garagethinhphu, theo em được biết thì khi pha nước làm mát đậm đặc phải pha với nước cất, nếu pha với nước thường sẽ bị kết tủa, có hại cho hệ thống giải nhiệt.
Nếu bác choi đỉnh của đỉnh thì mua nước cất,em thấy anh em đa số pha với nước thường không vấn đề gì!
Trừ khi bác dùng nước làm mát loại khác không đủ tiêu chuẩn của BMW.
Ngoài ra còn phải chú ý súc rửa hệ thống trước khi thay nước làm mát để loại bỏ cặn bẩn và làm cho các đường ống dẫn thông thoáng hơn.