Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
4/2/07
898
0
16
HA NOI
Chào các bác, nhà em có miếng đất ở Bình Khánh (Cần Giờ). Để ko thì ko biết làm gì mà thấy ở Cần Giờ người ta nuôi yến nhiều quá, nên các bác tư vấn giúp em:
- Có nên xây nhà nuôi yến ko? (em đã hỏi giá thì đầu tư cũng phải tỷ bạc nên cũng hơi chùn bước)
- Khả năng thành công có cao ko? Nếu thành công thì 1 tháng có thể cho ra được bao nhiêu kg yến?
- Nếu ko khả thi thì em nên đầu tư gì trên đất này kiếm tiền chợ ngoài nuôi yến?
Cám ơn các bác.

Hạng D
30/11/10
3.969
56.459
113
Người nuôi yến thường hay nói câu: hên nhờ, sui chịu! Có người nuôi thắng lớn, cũng có người sạt nghiệp. Nếu hên thì ngay cả ở những vị trí xấu vẫn có thể thành công, quận Bình Thạnh mà còn có người nuôi thành công yến nữa mà

Hạng D
29/11/06
2.951
38.095
113
53
Trên đây có ít nhất 3 thớt nói về Yến làm em cũng...khoái!!!
Nhưng cũng thật lòng khuyên bác chủ đừng nên thấy "người ta ăn khoai rồi vác mai đi đào", coi đất có giá bán cho em làm cái nông trại dưỡng già như mợ Nắng nha...đất Bình Khánh mà cầu Cần Giờ xây xong coi chừng hốt bạc đó bác!!

Hạng F
22/12/10
7.692
8.763
113
TNL Solutions
www.tnlsolutions.com
Em cũng có ý định về nuôi yến này.....

Em có một lô đất nền hơn 100m2 ở Nguyễn Văn Linh, Bình Chánh, em dự tính nuôi thử yến ở sân thượng nhà em (khoảng chừng 27m2, ở độ cao 30m), nếu thành công thì em sẽ di dời sang Bình Chánh....
Vậy theo các bác thì 27m2 có nuôi được không ạh ? Và nếu được thì khoảng bao nhiêu con ? Chi phí tất cả sẽ là bao nhiêu ?

Hạng F
20/1/10
5.849
7.280
113
www.viettranyen.com
Đúng đúng! em nhứt trí với bác!:D
nvquangcm nói:
Nhưng cũng thật lòng khuyên bác chủ đừng nên thấy "người ta ăn khoai rồi vác mai đi đào", coi đất có giá bán cho em làm cái nông trại dưỡng già như mợ Nắng nha...đất Bình Khánh mà cầu Cần Giờ xây xong coi chừng hốt bạc đó bác!!

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/9/05
1.613
68
48
53
TP mang tên Bác.
Mình đang nuôi thử tại sân thượng nhà mình ở q3. Bước đầu đã được 2 tổ yến sau thời gian 4 tháng. Nhưng nói thật khá phức tạp đấy. Đặc biệt là tiếng kêu của nó. Hàng xóm cứ phàn nàn suốt.... Nếu mớ đúng âm lượng thì yến mới về nhưng lại phiền hàng xóm. Mở nhỏ thì yến về ít. Theo mình, nếu đã nuôi thì nên kiếm đất ở chỗ ít dân cư các bác ạ.
Về nguyên tắc, diện tích lớn hay nhỏ sẽ quyết định thành công rất nhiều. Một phòng yến bay lượn tối thiểu phải đạt 4mx4m. Phòng cho yến làm tổ cũng thế. Nhưng nếu là bội số của 4mx4m là lý tưởng nhất. Chi phí rẻ nếu mình biết cách làm. Nhưng nói chung sẽ dao động trong khoảng VND500k đến 1,000k/m2 tùy theo vật liệu và tùy mình tự làm hay nhờ (thuê) người ta làm dùm.

Nói chung, đất ở Saigon đều nuôi đươc. Vấn đề là số lượng, bầy đàn có đủ lớn để mình có thể rút ngắn thời gian thu hoạch hơn được không mà thôi.

[/quote]

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/9/05
1.613
68
48
53
TP mang tên Bác.
Lã Bố nói:
Người nuôi yến thường hay nói câu: hên nhờ, sui chịu! Có người nuôi thắng lớn, cũng có người sạt nghiệp. Nếu hên thì ngay cả ở những vị trí xấu vẫn có thể thành công, quận Bình Thạnh mà còn có người nuôi thành công yến nữa mà

Đúng là hên xui bác ợ... Lúc mình qua Mã Lai học lớp nuôi yến. Sư phụ mình có nói, chim yến chỉ làm tổ và sinh sôi nảy nở trong những ngôi nhà của những chủ nhân tốt bụng. Chim không ỏ trong nhà của người xấu. (Chắc cũng giống như câu đất lành chim đậu của người VN mềnh.) Vì lý do này, nên khi tư vấn xây nhà cho khách hàng ở Mã Lai, sư phụ mình luôn kiểm tra tư cách đạo đức của người đó trước. Nếu thấy không ổn, ông sẽ không nhận tư vấn...

Hạng D
28/9/05
1.613
68
48
53
TP mang tên Bác.
anh_hung_co_don nói:
Chào các bác, nhà em có miếng đất ở Bình Khánh (Cần Giờ). Để ko thì ko biết làm gì mà thấy ở Cần Giờ người ta nuôi yến nhiều quá, nên các bác tư vấn giúp em:
- Có nên xây nhà nuôi yến ko? (em đã hỏi giá thì đầu tư cũng phải tỷ bạc nên cũng hơi chùn bước)
- Khả năng thành công có cao ko? Nếu thành công thì 1 tháng có thể cho ra được bao nhiêu kg yến?
- Nếu ko khả thi thì em nên đầu tư gì trên đất này kiếm tiền chợ ngoài nuôi yến?
Cám ơn các bác.

Nếu có thể, bác cho tôi thêm thông tin về vị trí đất và diện tích... May ra tôi có thể trả lời cụ thể được cho bác không?

Hạng C
4/2/07
898
0
16
HA NOI
NắngSG nói:
Đúng đúng! em nhứt trí với bác!:D
nvquangcm nói:

Dạ em biết bác ơi, nhưng định kiếm gì làm để cải thiện thu nhập trong lúc chờ xây cầu thôi.

Hạng F
22/12/10
7.692
8.763
113
TNL Solutions
www.tnlsolutions.com
xegicungme nói:
Mình đang nuôi thử tại sân thượng nhà mình ở q3. Bước đầu đã được 2 tổ yến sau thời gian 4 tháng. Nhưng nói thật khá phức tạp đấy. Đặc biệt là tiếng kêu của nó. Hàng xóm cứ phàn nàn suốt.... Nếu mớ đúng âm lượng thì yến mới về nhưng lại phiền hàng xóm. Mở nhỏ thì yến về ít. Theo mình, nếu đã nuôi thì nên kiếm đất ở chỗ ít dân cư các bác ạ.
Về nguyên tắc, diện tích lớn hay nhỏ sẽ quyết định thành công rất nhiều. Một phòng yến bay lượn tối thiểu phải đạt 4mx4m. Phòng cho yến làm tổ cũng thế. Nhưng nếu là bội số của 4mx4m là lý tưởng nhất. Chi phí rẻ nếu mình biết cách làm. Nhưng nói chung sẽ dao động trong khoảng VND500k đến 1,000k/m2 tùy theo vật liệu và tùy mình tự làm hay nhờ (thuê) người ta làm dùm.

Nói chung, đất ở Saigon đều nuôi đươc. Vấn đề là số lượng, bầy đàn có đủ lớn để mình có thể rút ngắn thời gian thu hoạch hơn được không mà thôi.

Tóm lại phải cần hai phòng, mỗi phòng tối thiểu 4mx4m hả bác ? và bác biết ai làm giá rẻ, chất lượng tốt ?

:D

Status
Không mở trả lời sau này.