Hạng D
5/1/10
2.794
16.458
113
haivnnet nói:
theo em biết thì ở VN chưa thấy ngã 4 nào có đèn đỏ mũi tên xanh (nghĩa là đèn đỏ được phép rẽ phải) như ở nước ngoài đâu bác. Tốt nhất nên dừng lại cho chắc. Chẳng mất thêm bao nhiêu thời gian đâu.
Bác xem 2 chổ này nhé
1- Khánh Hội rẽ phải qua Hoàng Diệu
2- Hoàng Diệu rẽ phải lên cầu Ông Lảnh

Hạng D
14/8/11
4.162
87.644
113
bullkeo nói:
Chào các bác.

Tình hình là có 1 số ngã ba, ngã tư mà phía bên phải là cây xăng và đường vào và ra cây xăng rất to. Em ví dụ ngã ba Trương Công Định - Trường Chinh, từ Trương Công Định quẹo phải vào Trường Chinh. Thật ra những đoạn đường này xe tải và taxi rất hay quẹo phải rồi chạy luôn khi đèn đỏ. Có hôm em hỏi 1 bác tài taxi nếu công an bắt thì sao, bác tài nói : nếu công an chặn thì mình nói mình vào đổ xăng, nhưng tại thấy cây xăng đông quá nên đi luôn.
Vậy em hỏi các bác mình dùng phương pháp của bác tài này đối phó với công an để quẹo phải ở những khúc cua này được không các bác ?

Ngay trong câu trả lời của cụ lái taxi đã cho thấy là không nên và không được phép quẹo phải khi đèn đỏ rồi!!! Cái lý đưa ra là quẹo vào trạm xăng cũng chĩ là bao biện thôi, XXX vẫn bắt như thường!!!
Tốt nhất là cứ chấp hành đúng luật, nhanh cũng chẳng bao nhiêu mà nhiều khi lại tự hai mình mà ảnh hưởng người xung quanh các cụ ạ!!!

Hạng C
28/2/12
893
2.034
93
HCM city
mazda6. nói:
bullkeo nói:
Chào các bác.

Tình hình là có 1 số ngã ba, ngã tư mà phía bên phải là cây xăng và đường vào và ra cây xăng rất to. Em ví dụ ngã ba Trương Công Định - Trường Chinh, từ Trương Công Định quẹo phải vào Trường Chinh. Thật ra những đoạn đường này xe tải và taxi rất hay quẹo phải rồi chạy luôn khi đèn đỏ. Có hôm em hỏi 1 bác tài taxi nếu công an bắt thì sao, bác tài nói : nếu công an chặn thì mình nói mình vào đổ xăng, nhưng tại thấy cây xăng đông quá nên đi luôn.
Vậy em hỏi các bác mình dùng phương pháp của bác tài này đối phó với công an để quẹo phải ở những khúc cua này được không các bác ?

Ngay trong câu trả lời của cụ lái taxi đã cho thấy là không nên và không được phép quẹo phải khi đèn đỏ rồi!!! Cái lý đưa ra là quẹo vào trạm xăng cũng chĩ là bao biện thôi, XXX vẫn bắt như thường!!!
Tốt nhất là cứ chấp hành đúng luật, nhanh cũng chẳng bao nhiêu mà nhiều khi lại tự hai mình mà ảnh hưởng người xung quanh các cụ ạ!!!
Về lý,CSGT không thể phạt được vì hướng rẽ này không ảnh hưởng gì đến đèn tín hiệu của giao lộ trước mặt cả!
Về tình,đây là cây xăng chứ không phải là đường để lưu thông nên quẹo vào để đổ xăng thì được chứ có lòng tự trọng thì không nên chỉ vì muốn nhanh thêm vài phút mà phải quẹo vào đường đó!

Hạng D
14/6/12
1.608
95
48
51
RangerOne nói:
mazda6. nói:
bullkeo nói:
Chào các bác.

Về lý,CSGT không thể phạt được vì hướng rẽ này không ảnh hưởng gì đến đèn tín hiệu của giao lộ trước mặt cả!
Về tình,đây là cây xăng chứ không phải là đường để lưu thông nên quẹo vào để đổ xăng thì được chứ có lòng tự trọng thì không nên chỉ vì muốn nhanh thêm vài phút mà phải quẹo vào đường đó!

Đúng rồi, và lỡ CSGT vịn lại thì thời gian chắc chắn là mất, biên bản thì có thể dính có thể không, do đó tốt nhất cứ đúng luật mà phang!

Hạng D
25/6/09
4.787
697
113
Logo & Avatar
Theo em nghĩ là không nên, khả năng gặp phiền phức là cao, vì :
- Hai bánh khi đổ xăng xong thường hay dắt lùi xe ra để đi mà ít khi để ý sau lưng mình, nhỡ va quẹt vào hông xe bác thì sao ?
- Lỡ gặp xx thì chỉ tổ rách việc.

Hạng B2
9/10/10
334
4
18
Có vẻ nhiều bác phát biểu theo cảm tính. Cần xem kỹ tình huống và tham khảo lại luật.
Đèn tín hiệu chỉ áp dụng cho phần đường bên trái đèn. Do đó trường hợp này xe có quyền đi vào cây xăng để quẹo phải. Vấn đề còn lại là phải quan sát thực tế xem tình hình giao thông lúc đó thế nào: xe có vắng để bác quẹo vào cây xăng được không? Rồi khi hòa vào hướng xe đang đi trên Trường Chinh có gây kẹt xe không? Nếu thuận tiện thì đi vì như vậy đôi khi tránh gây ùn tắc (vì rất nhiều ngã tư đã được mở nhánh rẽ nhằm mục địch giảm ùn tắc khi chờ đèn đỏ)

Hạng C
6/1/13
550
0
0
42
bullkeo nói:
Chào các bác.

Không được đâu bác ơi, chỉ được kẹo phải khi đèn đỏ là mình gặp 1 đường dành riêng kẹo phải ( có tiểu đảo ở giữa) thì được phép còn không là bị thổi đó bác nếu bác vào đổ xăng thật sự thì không sao

Hạng F
5/3/10
5.993
31.082
113
tình huống tương tự, từ Nhơn Trạch đến ngã 3 QL51 đi VT, phải chờ đèn đỏ mệt nghỉ mà mấy xe 4B khác cứ rẽ phải tỉnh lụi như không có gì

Hạng B2
28/12/11
360
10
18
43
Bình Tân- Sì Gềnh
Hoàn toàn đồng ý với bác, đây là mấu chốt!
anba nói:
Đèn tín hiệu chỉ áp dụng cho phần đường bên trái đèn. Do đó trường hợp này xe có quyền đi vào cây xăng để quẹo phải. Vấn đề còn lại là phải quan sát thực tế xem tình hình giao thông lúc đó thế nào
...do đó, nếu cây xăng nằm bên phải đèn THGT thì ô tô quẹo phải khi đèn đỏ thì không phạm luật.