Hạng F
29/10/16
11.581
22.214
113
Pháp
Để ví dụ cho bác nghe nhé.
Ví dụ bác mua chiếc xe trị giá 700tr, bác vay NH 500tr với kỳ hạn 7 năm. Ví dụ NH nó tính khấu hao là 700tr/7 năm để ra mức mỗi năm khấu hao 100tr. Sau khi trả đc 1 năm bác vỡ nợ mất khả năng thanh toán, NH thu xe về và phát mãi. NH sẽ tuân theo nguyên tắc định giá dựa trên khấu hao đó và phát giá là 600tr, là mức khấu hao sau 1 năm (mặc dù trên thực tế tình trạng xe ko còn tốt do hao mòn và do chủ xe ko giữ gìn, xe rớt đời do ra mẫu xe mới.v.v....nên giá thị trường xe này thực tế chỉ còn tầm 450tr). Đó là nguyên tắc phát giá đầu tiên của NH. Sau này các đơn vị kiểm toán nội bộ, kiểm toán độc lập người ta sẽ dựa vào các thông tin và quy định, chứng từ để kiểm tra bác làm đúng hay sai chứ có Kiểm toán nào có thể xác định đc tình trạng xe thực tế đâu mà kiểm. Nếu giá phát ban đầu ko sát giá thị trường thì NH dù biết vẫn phải tuân theo quy định mà đưa theo giá kia, một thời gian (cũng theo quy định) ko bán được thì lại phát mãi lần 2 có giảm giá với tỉ lệ bao nhiêu cũng theo quy định...và cứ thế cho đến khi có người mua. Đây là mình ví dụ chứ thực tế mỗi NH sẽ có cách định giá, phát mãi khác nhau.

Người khôn, dân buôn chuyên nghiệp nó sẽ nắm quy định của từng bank, bắt tay móc nối với nhân viên bank để nắm thông tin chính xác tình trạng lô hàng, thời gian và mức giá cho lần tiếp theo để có thể mua đc lô xe đó về mông má lại bán kiếm lời.

Còn tay mơ thì chỉ ngồi chửi NH, ngồi mơ mình có thể bước vào là mua đc món hàng với giá mong muốn ngay lập tức.

Bởi vậy trên thương trường, ngoài cuộc sống thành công hay thất bại đôi khi nó chỉ cần dựa vào thái độ, cách tiếp cận, kiến thức...và bánh chỉ dành cho kẻ giỏi, chịu khó chứ ko dành cho đám há miệng chờ sung.
Có thể là bên VN.

Còn bên em với đời xe, cây số là họ có thể đoán ra là bao nhiêu hay hỏi thẳng vì giá bên nầy rất rỏ ràng

Như thí dụ trên : người thiếu nợ thiếu 600, nhưng không có nghĩa là xe phải bán 600 hay hơn. Nếu giá thị trường và thực tế là 450. Thì người mua (dĩ nhiên) nếu quá thích thì giá tối đa là 450.
Còn nếu thiếu thì còn những quy định khác, có thể đấu giá cái gì đó như đất đai nhà cửa.
Do đó thí dụ người mua biết giá thật là 450 thì họ không thể mua quá 450. Do đó khi mua bán cái gì thì cần hiểu biết, minh bạch, Điều nầy cũng có thể nếu như loại xe đó có ở âu thì lấy giá X2, bên bắc mỹ thì X3 là ra giá tối đa, trừ những xe ...không có thì có thể đoán chừng. Có thể không đúng 100% thì cụng đươc xác xuất lên 90% giá trị thật của xe.

Còn nếu như phát mãi lần 1, lần 2 ....thì theo thời gian nó sẽ không còn giữ được giá ....Cho nên em từng viết là đã mua được chiếc BMW525i là 760€/5000frf (thời đó). Lý do là ít ai dám mua vì nó uống 3 ngày 1 bình .... do đó em mua đi chơi ...

Đó là ý kiến của em ... Vì em lúc trước đã từng mua xe đấu giá rồi, cho nên em biết. Nên nhớ là còn tiền giấy tờ ...cũng phải đóng vào. Do đó chiếc xe đấu giá thường là 75% với giá thật.

Cám ơn bác đã chia sẽ.

dEs
11/5/20
2.091
139.657
113
Có thể là bên VN.

Còn bên em với đời xe, cây số là họ có thể đoán ra là bao nhiêu hay hỏi thẳng vì giá bên nầy rất rỏ ràng

Như thí dụ trên : người thiếu nợ thiếu 600, nhưng không có nghĩa là xe phải bán 600 hay hơn. Nếu giá thị trường và thực tế là 450. Thì người mua (dĩ nhiên) nếu quá thích thì giá tối đa là 450.
Còn nếu thiếu thì còn những quy định khác, có thể đấu giá cái gì đó như đất đai nhà cửa.
Do đó thí dụ người mua biết giá thật là 450 thì họ không thể mua quá 450. Do đó khi mua bán cái gì thì cần hiểu biết, minh bạch, Điều nầy cũng có thể nếu như loại xe đó có ở âu thì lấy giá X2, bên bắc mỹ thì X3 là ra giá tối đa, trừ những xe ...không có thì có thể đoán chừng. Có thể không đúng 100% thì cụng đươc xác xuất lên 90% giá trị thật của xe.

Còn nếu như phát mãi lần 1, lần 2 ....thì theo thời gian nó sẽ không còn giữ được giá ....Cho nên em từng viết là đã mua được chiếc BMW525i là 760€/5000frf (thời đó). Lý do là ít ai dám mua vì nó uống 3 ngày 1 bình .... do đó em mua đi chơi ...

Đó là ý kiến của em ... Vì em lúc trước đã từng mua xe đấu giá rồi, cho nên em biết. Nên nhớ là còn tiền giấy tờ ...cũng phải đóng vào. Do đó chiếc xe đấu giá thường là 75% với giá thật.

Cám ơn bác đã chia sẽ.
Đúng rồi bác, người thiếu nợ nợ bank bao nhiêu là 1 chuyện, bank thanh lý tài sản là chuyện khác chứ ko phải nợ bao nhiêu là phải bán bằng với số nợ đó. Thanh lý xong mà cấn trừ còn dư thì trả cho khách nợ, thiếu thì 2 bên sẽ lại làm việc tìm phương án.

Cũng có những khách mua xe về trùm mền, xe mới tinh nhưng bank vẫn phải tuân thủ theo quy định phát giá thanh lý lại thấp hơn giá thị trường. Đương nhiên những tài sản kiểu này bay rất nhanh vì kẻ khôn họ đâu có để cho đám há miệng chờ sung, đám chỉ biết chửi hớt miếng bánh ngon của họ.

Trên lý thuyết thì VN cũng ko khác Mỹ mấy đâu bác, nhưng thực tế thì do VN lỏng lẽo hơn nên dễ có tiêu cực.

• Like
Reactions: Osin
dEs
11/5/20
2.091
139.657
113
Dân buôn xe ở VN họ cũng khôn lắm bác, họ cũng check tình trạng xe kỹ mới ôm. Chỉ có đám khách mơ màng ngồi gõ phím trên mạng nghe lều báo chém gió ăn tiền mà ko vào thực tế tìm hiểu gì cả mới chửi thôi.

@Osin : chia sẻ bác 1 điều là những điều các lều báo VN viết thì bác đọc cho vui thôi, đừng có tin. Muốn biết sự thật thì phải tự mình vào thực tế tìm hiểu. Đó là hiện thực của báo mạng VN hiện nay. Có những việc em là người trong cuộc, báo nó ko hề tiếp xúc với em dù 1 cú phone vậy mà vẫn lên tin viết như đúng rồi, bức xúc lên tận toà soạn phản ánh thì chỉ xin lỗi miệng chứ cũng ko gỡ bài hay đính chính. Mà đôi co với họ thì mệt nên thôi kệ nó, ai ngu tin ráng chịu.

• Like
Reactions: Osin
dEs
11/5/20
2.091
139.657
113
@Osin : Nói thật với bác việc nhan viên NH họ nắm thông tin các tài sản thanh lý này là có, nhưng ít ai rãnh mà đi mua về để mông má bán lại lắm. Cứ hỏi dân buôn xe 1 chiếc xe 2nd bình dân mông má bán lại họ lãi bao nhiêu 1 chiếc đi, rồi xem nhân vien bank có đủ thời gian để làm việc đó hay ko, ko lo làm mà cứ lo chăm chăm vô mấy cái này lớ ngớ bị kỷ luật hay đuổi việc nhu chơi. Thường nhân viên bank họ chỉ thông tin cho ai quan tâm (tất nhiên thường là dân buôn xe chuyên nghiệp) chủ yếu kiếm bữa nhậu hay ít tiền cảm ơn. Mấy thánh trên mạng làm như mua xe thanh lý về bán ngon ăn lắm hay sao mà cứ nói trong bank nó ôm hết.

Đối với tài sản thanh lý là bất động sản thì nó lại là câu chuyện khác :).

P/S: Trước bên em có 1 chú đang làm cái nhảy ra buôn bán xe cũ, cũng hay hỏi han các lô hàng thanh lý của Bank lắm :D. Buôn xe đâu đc 2-3 năm lại văng, lót tót nộp hồ sơ vô xin làm lại :D.

Chỉnh sửa cuối: