Hạng D
22/1/19
4.063
6.706
113
Bac biết nói câu thuận mua vừa bán ha?

Ko thuận thì đừng mua, cách định giá của NH có khung giá, trình tự chứ ko phải định mồm kiểu các bác. Chính việc đó nó mới phân biệt sự khác nhau giữa NH và XHĐ. Bác thử vay XHĐ đi, đến lúc nó xiết tài sản của bác nó sẽ định một cái giá “thị trường” rẻ mạt để “bảo vệ người mua sau” như bác mong muốn đấy xem lúc đó bác nói gì. Giá thị trường là 1 cái giá khái niệm chứ chẳng có fix cố định vào 1 khung cụ thể nào cả. Nó là cái giá mà bên mua và bán đều hài lòng và khớp lệnh.

Giải thích để hiểu lí do tại sao NH có cách định giá như vậy thì ko nghĩ, mà cứ khăng khăng “giá thị trường”, ”bảo vệ người mua sau”...bla...bla.
Tui có nói câu nào là bảo vệ người mua sau sao ta?
Đầu tiên bác nói chuyện NH làm như thế để bảo vệ quyền lợi của ngân hàng và người vay. Tui trả lời, đó là chuyện của NH và người vay chứ không phải chuyện của người mua. Định giá theo quy luật thị trường nghĩa là nó có giá bán tương đương với những sản phẩm có giá trị sử dụng và tình trạng tương tự khác trên thị trường. Định giá để không ai muốn mua thì định giá làm gì? Và ở trên có ai đòi NH định giá mấy cái xe với giá rẻ mạt sao? Toàn bác từ nhét chữ vào mồm người khác rồi phán xét thôi.

Chỉnh sửa cuối:
dEs
11/5/20
2.091
139.844
113
Đầu tiên bác nói chuyện NH làm như thế để bảo vệ quyền lợi của ngân hàng và người vay. Tui trả lời, đó là chuyện của NH và người vay chứ không phải chuyện của người mua. Định giá theo quy luật thị trường nghĩa là nó có giá bán tương đương với những sản phẩm có giá trị sử dụng và tình trạng tương đương khác trên thị trường. Định giá để không ai muốn mua thì định giá làm gì? Và ở trên có ai đòi NH định giá mấy cái xe với giá rẻ mạt sao? Toàn bác từ nhét chữ vào mồm người khác rồi phán xét thôi.
Vẫn cãi cố.

Định giá của NH phải tuân theo quy định, ko phải muốn đưa giá bao nhiêu là đưa. Có những tài sản sau khi hết khấu hao giá trị thanh lý về 0 nhưng tình trạng sử dụng tốt thị trường vẫn có thể mua giá tốt, nhưng có NH vẫn thanh lý với mức 0 đ để cho nhân viên mua. Việc định giá thanh lý của NH nó ko phải kiểu ngoài chợ mua bán muốn tùy tiện đưa giá thế nào là đưa, sau này nó còn bị kiểm toán độc lập, kiểm toán nội bộ....soi tỉ mỉ từng món. Nên việc thanh lý đưa giá ra NH nó phải tuân theo quy dịnh đó, sau đó một thời gian ko bán đc hàng thì mới được phép giảm giá, có căn cứ để giải trình cho kiểm toán sau này.

Thị trường có cả đống xe 2nd bán, người mua thông minh nếu muốn mua thì cứ chọn xe đang rao bán ngoài kia mà mua, đâm đầu vô xe Bank thanh lý với tâm lý mua hàng ngon giá rẻ, ko được lại chửi NH ngáo giá mà ko biết tại sao NH nó định giá như vậy. Người thông minh hơn thì sau khi hiểu được quy luật của NH, sẽ biết cách chờ đợi, lấy thông tin sớm nhất để có thể mua hàng được. Thực tế là có những lô hàng mà khách trên mạng chê NH ngáo, nhưng dân lái buôn đồ 2nd vẫn ôm vô, nếu họ ko thấy có lợi họ ôm làm gì ? Còn kẻ ko thông minh thì chỉ biết ngồi chủi thay vì tìm hiểu lí do, quy luật và tìm cách nắm bắt cơ hội tốt. Vậy ai ngáo, ai ngu, ai khôn, ai dại?

• Like
Reactions: Steven Trương
Hạng F
3/10/15
9.856
12.132
113
Đầu tiên bác nói chuyện NH làm như thế để bảo vệ quyền lợi của ngân hàng và người vay. Tui trả lời, đó là chuyện của NH và người vay chứ không phải chuyện của người mua. Định giá theo quy luật thị trường nghĩa là nó có giá bán tương đương với những sản phẩm có giá trị sử dụng và tình trạng tương tự khác trên thị trường. Định giá để không ai muốn mua thì định giá làm gì? Và ở trên có ai đòi NH định giá mấy cái xe với giá rẻ mạt sao? Toàn bác từ nhét chữ vào mồm người khác rồi phán xét thôi.
Em thấy chả bao giờ ngân hàng nó phát giá tương đương thị trường (cho sai số +/- 50 củ). Chưa kể còn đấu giá nữa.
Thì thử hỏi có phải là rác hoá vàng rồi không. Rõ ràng em thấy bác nói phải.
Còn ai mà thử đấu giá rồi là biết ngay.
Em thử rồi em mới ớn đây.
Nếu là mua xe cũ thì thật sự mua lại trong salon có vẻ đỡ, salon nào đừng có ăn lời cắt cổ thì được.
Salon thu xe về dọn sửa cho khách xem rất là tươm tất. Lấy đi được ngay.
Phải nói là đỡ mệt nhiều lắm.

• Like
Reactions: quangnguyen19
Hạng D
22/1/19
4.063
6.706
113
Vẫn cãi cố.

Định giá của NH phải tuân theo quy định, ko phải muốn đưa giá bao nhiêu là đưa. Có những tài sản sau khi hết khấu hao giá trị thanh lý về 0 nhưng tình trạng sử dụng tốt thị trường vẫn có thể mua giá tốt, nhưng có NH vẫn thanh lý với mức 0 đ để cho nhân viên mua. Việc định giá thanh lý của NH nó ko phải kiểu ngoài chợ mua bán muốn tùy tiện đưa giá thế nào là đưa, sau này nó còn bị kiểm toán độc lập, kiểm toán nội bộ....soi tỉ mỉ từng món. Nên việc thanh lý đưa giá ra NH nó phải tuân theo quy dịnh đó, sau đó một thời gian ko bán đc hàng thì mới được phép giảm giá, có căn cứ để giải trình cho kiểm toán sau này.

Thị trường có cả đống xe 2nd bán, người mua thông minh nếu muốn mua thì cứ chọn xe đang rao bán ngoài kia mà mua, đâm đầu vô xe Bank thanh lý với tâm lý mua hàng ngon giá rẻ, ko được lại chửi NH ngáo giá mà ko biết tại sao NH nó định giá như vậy. Người thông minh hơn thì sau khi hiểu được quy luật của NH, sẽ biết cách chờ đợi, lấy thông tin sớm nhất để có thể mua hàng được. Thực tế là có những lô hàng mà khách trên mạng chê NH ngáo, nhưng dân lái buôn đồ 2nd vẫn ôm vô, nếu họ ko thấy có lợi họ ôm làm gì ? Còn kẻ ko thông minh thì chỉ biết ngồi chủi thay vì tìm hiểu lí do, quy luật và tìm cách nắm bắt cơ hội tốt. Vậy ai ngáo, ai ngu, ai khôn, ai dại?
lại phán xét người khác!
Những cái bác nói thì đúng rồi. Nhưng chúng ta đang bàn về vấn đề gì?

Hạng D
24/2/20
4.489
7.418
113
37
Nghe lời ngân hàng có mà bán lúa giống đi mà ăn, đang covid khó khăn mà còn đòi lùa gà có cái nào ngon dân làm trong ngân hàng đã hốt hết rồi làm gì tới lượt dân mình.

• Like
Hạng F
29/10/16
11.593
22.262
113
Pháp
Về nguyên tắc mua đấu giá thì người mua phải biết giá trị mặt hàng đó, và dỉ nhiên không thể đấu giá cao hơn giá trị của nó, trừ các món đồ sưu tập, hiếm hoi. Do đó khi các bạn mua đồ đấu giá (bình thường) như thí dụ của tựa bài , thì các bạn phải xem giá trị của nó và không bao giờ mua khi nó vượt qua 75% giá trị thật. Điều nầy có lẽ các bạn biết rất rỏ. Một chiếc xe thường với giá trị là 300 triệu, không thể nào mà đấu giá trên 250 triệu cả.

• Like
dEs
11/5/20
2.091
139.844
113
Về nguyên tắc mua đấu giá thì người mua phải biết giá trị mặt hàng đó, và dỉ nhiên không thể đấu giá cao hơn giá trị của nó, trừ các món đồ sưu tập, hiếm hoi. Do đó khi các bạn mua đồ đấu giá (bình thường) như thí dụ của tựa bài , thì các bạn phải xem giá trị của nó và không bao giờ mua khi nó vượt qua 75% giá trị thật. Điều nầy có lẽ các bạn biết rất rỏ. Một chiếc xe thường với giá trị là 300 triệu, không thể nào mà đấu giá trên 250 triệu cả.
Để ví dụ cho bác nghe nhé.
Ví dụ bác mua chiếc xe trị giá 700tr, bác vay NH 500tr với kỳ hạn 7 năm. Ví dụ NH nó tính khấu hao là 700tr/7 năm để ra mức mỗi năm khấu hao 100tr. Sau khi trả đc 1 năm bác vỡ nợ mất khả năng thanh toán, NH thu xe về và phát mãi. NH sẽ tuân theo nguyên tắc định giá dựa trên khấu hao đó và phát giá là 600tr, là mức khấu hao sau 1 năm (mặc dù trên thực tế tình trạng xe ko còn tốt do hao mòn và do chủ xe ko giữ gìn, xe rớt đời do ra mẫu xe mới.v.v....nên giá thị trường xe này thực tế chỉ còn tầm 450tr). Đó là nguyên tắc phát giá đầu tiên của NH. Sau này các đơn vị kiểm toán nội bộ, kiểm toán độc lập người ta sẽ dựa vào các thông tin và quy định, chứng từ để kiểm tra bác làm đúng hay sai chứ có Kiểm toán nào có thể xác định đc tình trạng xe thực tế đâu mà kiểm. Nếu giá phát ban đầu ko sát giá thị trường thì NH dù biết vẫn phải tuân theo quy định mà đưa theo giá kia, một thời gian (cũng theo quy định) ko bán được thì lại phát mãi lần 2 có giảm giá với tỉ lệ bao nhiêu cũng theo quy định...và cứ thế cho đến khi có người mua. Đây là mình ví dụ chứ thực tế mỗi NH sẽ có cách định giá, phát mãi khác nhau.

Người khôn, dân buôn chuyên nghiệp nó sẽ nắm quy định của từng bank, bắt tay móc nối với nhân viên bank để nắm thông tin chính xác tình trạng lô hàng, thời gian và mức giá cho lần tiếp theo để có thể mua đc lô xe đó về mông má lại bán kiếm lời.

Còn tay mơ thì chỉ ngồi chửi NH, ngồi mơ mình có thể bước vào là mua đc món hàng với giá mong muốn ngay lập tức.

Bởi vậy trên thương trường, ngoài cuộc sống thành công hay thất bại đôi khi nó chỉ cần dựa vào thái độ, cách tiếp cận, kiến thức...và bánh chỉ dành cho kẻ giỏi, chịu khó chứ ko dành cho đám há miệng chờ sung.

• Like
Reactions: Osin
dEs
11/5/20
2.091
139.844
113
Các bác còn chưa thấy cảnh NH nó có những lô trang thiết bị cũ nát hỏng hóc cho người ta còn ko thèm lụm, nhưng khi thanh lý nó vẫn phải đưa ra 1 cái giá mà cả bank nhìn đều cười. NH làm thế vì đó là quy định quản lý tải sản của họ, họ buộc phải tuân theo. Xong down giá nhiều lần ko ai mua NH mới vứt đi, chứ mới đầu mà vứt liền kiểm toán nó vô thì ăn cho hết nhé :).

Nếu NH nó ko có những quy định đó, thì người có trách nhiệm quản lý tài sản nếu biến chất sẽ lợi dụng để báo hỏng hóc và thanh lý với giá 0đ để tư lợi, gây thiệt hại.