Hạng B2
19/10/11
202
49
28
kaonguyen2 nói:
PG406VN nói:
Em dự là Trường Hải sẽ nhập dây chuyền sản xuất xe Peugeot hiện đang được sản xuất ở Trung Quốc để hạ giá thành. Các mẫu xe chủ lực chắc sẽ là 307, 206, 207.
Bác dự sai mất rùi, dây chuyền nhập từ Pháp hiện rẻ hơn TQ, mẫu xe sẽ là 408.
T!

Bác dự sai rồi bác, bác nghĩ sao Việt Nam đang bị dị ứng với hàng của khựa, trong khi đó THACO phải cân nhắc lắm mới chọn đối tác và làm việc. Nhập dây chuyền của khựa về cho ôm lỗ à?
Em dự là bác dự các dòng xe cũng sai rồi bác, thời nay mà còn nhập 307-206-207 à? nhập xe đời cũ về ôm ngũ à?

Hạng B1
14/9/12
59
2
0
Thưa với Bác huubte, em dự như vậy cũng có cơ sở đấy.
Các mẫu xe Peugeot tại Việt Nam chắc chắn sẽ nằm trong số các mẫu xe đang được phân phối tại TQ. Chính PSA hy vọng thị trường TQ sẽ trở thành thị trường tăng trưởng chủ lực của hãng trong tình hình kinh tế châu Âu còn đang èo uột.
Link đây: http://www.chinacartimes.com/2013/02/peugeot-looking-to-china-for-more-sales-predicts-china-will-be-bigger-than-france/
Sẽ không có chuyện PSA đầu tư riêng 1 dây chuyền để sản xuất một loại xe hàng năm chỉ bán được tầm 5000 cái cho thị trường VN đâu ạ. Do vậy, chắc chắn dây chuyền này sẽ giống y chang như dây chuyền bên TQ hoặc Malaysia. Và chắc Bác cũng biết là chính phủ TQ thường yêu cầu các các hãng khi sản xuất xe phải chia sẻ công nghệ cũng như nội địa hóa một phần. Do vậy, một điều chắc chắn là nhập toàn bộ hoặc một phần dây chuyền từ TQ chắc chắn sẽ rẻ hơn nhiều là từ chính quốc Pháp (nhân công, vận chuyển).
Bản thân mẫu xe P408 cũng được thiết kế cho thị trường TQ sau đó mới được sản xuất tại các thị trường mới nổi khác. Do vậy nếu Thaco chọn đối tác làm việc như Bác nói thì cũng đừng chọn một mẫu xe được thiết kế cho bọn Khựa nó đi nhé Bác.
Còn về các dòng xe, Peugeot nổi tiếng nhất là các xe nhỏ và trung bình. Điều này cũng không ngoại lệ ở VN. Mấy năm trước Thuận Lân có nhập về mấy chiếc P607 bán có được đâu cuối cùng phải giải tán. Trong khi đó mấy năm trước các gara vẫn còn nhập về các em 206CC lướt bán vèo cái hết. Bản thân P307 và P207 vẫn còn đang được sản xuất tại TQ và bán chạy vì đúng tiêu chí ngon, bổ, rẻ. Và nếu tính doanh số thi P206 và P307 là các xe bán chạy nhất trong phân khúc của Peugeot từ trước đến nay. Nói như vậy để Bác thấy em dự như vậy là cũng có cơ sở chứ không phải là thầy bói xem voi đâu Bác.

• Like
Reactions: Atlas
Hạng B2
20/1/08
178
33
28
Trường Hải lắp P là OK. Nhưng em sẽ ko mua vì em còn trung thành với P405

Hạng B2
10/9/08
294
1
0
PG đang làm mới để xoá bỏ định kiến thay vào đó là hình ảnh mới: năng động, trẻ trung và sành điệu mà lại ra mắt bằng mấy mẫu cũ như 206, 307 thì có vẻ không hợp lý nhỉ. Có lẽ sẽ giống nhiều nơi khác, tại VN, PG sẽ đưa vào các mẫu xe xx8 và xxx8.

• Like
Reactions: Atlas
Hạng D
8/9/07
3.996
275
83
52
Peugeot khôn thật, chọn TH làm liên doanh thì ngon rồi, với hệ thống showroom của TH rộng lớn trên khắp đất nước chả mấy chốc P sẽ thành xe thông dụng!

Hạng B2
19/10/11
202
49
28
chiếc này là chắc nhập chứ ko ráp rồi hehe