Tập Lái
6/9/16
15
53
13
Phá hợp đồng thuê, có lấy lại tiền cọc.
Em có người chị gái cho thuê văn phòng quận 9.
Xin hỏi khách thuê phá hợp đồng trước thời hạn và lấy lý do bất khả kháng (Covid 19) đòi toàn bộ tiền cọc (= 1 tháng tiền thuê) thì nên giải quyết thế nào các bác ?
Hai khách hàng là 1 đơn vị làm về tài chính và 1 đơn vị làm văn phòng môi giới bất động sản.
Xin cảm ơn các ý kiến đóng góp của các bác.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
24/6/13
277
670
98
Cứ theo hợp đồng mà chơi. Nếu có điều khoản là do dịch bệnh, thiên tai hay chiến tranh ...(Force Majeure) thì 1 trong 2 bên có thể đơn phương chấm dứt HD mà k phải bồi thường gì cả. Nếu k có điều khoản này thì ai phá người đó phải chịu. Cụ thể, người thuê mà bỏ sớm thì mất cọc, cùng lắm chủ nhà bớt cho 1 phần gọi là hỗ trợ lẫn nhau lúc khó nếu tiền cọc lớn quá. Tiền cọc này cũng là để bù vào thiệt hai của bên cho thuê khi không thể có khách thuê ngay lúc này, và bù cho chi phí trả cho môi giới khi ký hợp đồng cho thuê (tiền này đâu có đòi lại được từ môi giới đâu :).

• Like
Reactions: quangtuan8
Hạng D
4/12/17
1.311
1.899
113
41
Theo mình hiểu thì trường hợp 2 công ty này bị ảnh hưởng gián tiếp, giảm nguồn thu nhập dẫn đến việc mất khả năng tài chính để chi trả tiền thuê văn phòng. Không phải là trường hợp bất khả kháng theo luật.
Trường hợp này khó á. Mình nghĩ 2 bên thương lượng và thông cảm nhau. Ví dụ như cho khách ở thêm 1 tháng rùi dọn đi.
Hóng ý kiến các cao nhân khác :)

Phá hợp đồng thuê, có lấy lại tiền cọc.

• Like
Reactions: Lolita
Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Khách trả lại mặt bằng, họ tự động bỏ luôn tiền cọc 3 tháng... tui thấy áy náy quá vì thật sự họ cũng hết cách, nên tui trả lại cho họ cả 3 tháng cọc đó luôn. Họ cảm động lắm, cám ơn rối rít... nếu như tui im luôn họ cũng ko có chút ý kiến nào vì họ tự huỷ hợp đồng, mà tui thấy ăn khơi khơi người ta số tiền cọc đó cũng chẳng khá hơn được nên tui đưa lại cho họ.

Hạng C
16/9/14
790
501
63
44
nếu bên thuê là dạng khó khăn, thường là tư nhân thì trả lại cọc cũng hợp lý trong thời buổi dịch bệnh. Còn bên thuê là 1 tổ chức tài chính khá thì họ có đủ tiềm lực để xoay sở. Tuy nhiên 2 bên sẽ thương lượng trả lại 1 nửa hoặc 1 phần nào đó tiền cọc cho họ coi như đối đáp lễ nghĩa trong làm ăn, bên đi thuê cũng không thể trách được bên cho thuê đã chơi fairplay trước.

Hạng C
3/6/16
707
1.280
93
Về lý nếu không có điều khoản bất khả kháng thì ai tự ý huỷ hợp đồng trước thời hạn, bên đó thiệt (bên thuê mất cọc, bên cho thuê đền cọc). Còn chuyện tình nghĩa thì phải xem xét tình hình cả 2 bên. Nhỡ bên thuê họ tài chính mạnh, không muốn thuê nữa chẳng qua vì xét thấy duy trì nữa không có triển vọng thì chuyện họ phải mất cọc là bình thường. Cũng như bên cho thuê, có những người dành dụm rất lâu mới có tài sản cho thuê, chưa kể đang vay ngân hàng trả góp, nếu bắt phải hoàn trả cọc thì ngược lại họ mới là bên chịu tổn thất và khó có đường lui. Khách thuê không thuê nữa là hết, chứ chủ nhà không có người thuê thì vẫn phải trả tiền ngân hàng, cho nên số tiền cọc đó họ cũng phản đắn đó rất nhiều, chưa kể còn mất một khoản cho môi giới trước đó rồi.

• Like
Reactions: pheo@ and Cx52018
Hạng D
4/12/17
1.311
1.899
113
41
Khách trả lại mặt bằng, họ tự động bỏ luôn tiền cọc 3 tháng... tui thấy áy náy quá vì thật sự họ cũng hết cách, nên tui trả lại cho họ cả 3 tháng cọc đó luôn. Họ cảm động lắm, cám ơn rối rít... nếu như tui im luôn họ cũng ko có chút ý kiến nào vì họ tự huỷ hợp đồng, mà tui thấy ăn khơi khơi người ta số tiền cọc đó cũng chẳng khá hơn được nên tui đưa lại cho họ.
Đúng rùi bác. Khách tử tế thì mình cũng tử tế. Như khách thuê nhà mình, mình cũng free tiền thuê 2 tháng nay. Làm ăn lúc này lúc kia mà. Mình giúp họ lúc khó khăn thì tương lai mình khó khăn thì cũng có người giúp thui.
Còn nghe giọng điệu của bác chủ thì có vẻ khách không tử tế lắm. Trường hợp đúng như vậy thì mình làm theo luật.

• Like
Reactions: pheo@
Tập Lái
6/9/16
15
53
13
Cảm ơn ý kiến các bác.
Đúng là dich bệnh là điều không ai nghĩ đến, không ai muốn.
Tuy nhiên bà chị em thứ nhất là đang vay ngân hàng.
Thứ 2 là họ báo quá gấp - không báo trước.
Dù vậy bên chị em tính san sẻ nên có thương thảo, tuy nhiên 1 cty họ đồng ý còn công ty còn lại nhất quyết lấy lại toàn bộ cọc - ko thương lượng.

P/s.: có điều khoản bất khả kháng - thiên tai, chiến tranh ...

Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Cảm ơn ý kiến các bác.
Đúng là dich bệnh là điều không ai nghĩ đến, không ai muốn.
Tuy nhiên bà chị em thứ nhất là đang vay ngân hàng.
Thứ 2 là họ báo quá gấp - không báo trước.
Dù vậy bên chị em tính san sẻ nên có thương thảo, tuy nhiên 1 cty họ đồng ý còn công ty còn lại nhất quyết lấy lại toàn bộ cọc - ko thương lượng.

P/s.: có điều khoản bất khả kháng - thiên tai, chiến tranh ...
Khi làm hợp đồng tui ko đề cập đến thiên tai hay gì gì đâu bác. Tui tự viết có lợi cho tui, bên thuê hoàn toàn bị động nữa... tránh trường hợp lật kèo này nọ.
Vấn đề tui ko có vay mượn nên ko là gánh nặng gì hết. Tui nghỉ ông trời đã thương mình mấy năm qua kiếm cũng khá bộn rồi, cũng nên san sẽ lúc họ gặp khó khăn... có ăn 3 tháng tiền cọc đó cũng không đáng... ( thật sự tui trúng mánh khơi khơi rất nhiều lần, rờ đâu là trúng đó, mà đa số trúng đậm nữa...)
Khi tui nói trả lại số tiền cọc 3 tháng họ nghe mà tui thấy họ sững sờ luôn...

Chỉnh sửa cuối: