Hạng B2
30/9/10
328
9
18
Bình Chánh,HCM city
Phân biệt Bumper, Body Kits và Body Lips!!!
[blockquote]Chào các bác, em mở thớt này nhằm tìm hiểu sự khác nhau của Bumper, Body kits và Body lips,mời các bác cùng thảo luận nhé:
  • Bumper: mọi người đều gọi chung là cản xe (cản nguyên bản của nhà sản xuất), nên xe nào cũng có cản trước (front bumper) và cản sau (rear bumper). Đôi khi còn được ghi là "bumper kits"
Vậy nên bumper được liệt vào hàng phụ tùng (không có xe không chạy được hay không được chạy), còn Body Kits và Body Lips là linh - phụ kiện (option - không có thì xe vẫn vận hành bình thường) được độ thêm theo Design của nhà thiết kế.[/blockquote] [blockquote]Hình ảnh Rear Bumper Honda Civic 2009:[/blockquote] [blockquote]

[/blockquote] [blockquote]
  • Body Kits: dịch nôm na là "cản độ". Giống như cản nguyên bản, cản độ sẽ bắt - liên kết trực tiếp vào khung sườn. Nhưng thiết kế kiểu dáng bên ngoài sẽ đẹp hơn hay "ngầu" hơn và làm biến đổi gần như hoàn toàn kiểu dáng nguyên bản của xe, thường được kết hợp liền khối với với phần lướt gió, hạ trọng tâm giúp xe đằm hơn, bám đường tốt hơn khi vận hành ở tốc độ cao. Thế nên khi muốn lắp bác phải tháo cản nguyên bản của xe ra và gắn cản độ vào.
  • Hình ảnh Body Kits Civic Type RR:
  • Body lips: tận dụng cản nguyên bản sẵn có, body lips (cánh lướt gió gầm) sẽ ốp thêm làm cản hạ thấp hơn, định gió tốt hơn, nhưng khả năng "bay" - sáng tạo trong thiết kế - sẽ bị hạn chế, nhưng vẫn đủ để xế yêu của bác đẹp hơn - ngầu hơn mà vẫn rất dễ nhận ra kiểu dáng nguyên bản của xe.
  • Hình ảnh Body Lips Honda Accord Modulo:
  • Body Kits và Body Lips thường sử dụng vật liệu là nhựa PP, ABS, PU hoặc bằng composite, tôn...
[/blockquote]

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/5/09
1.001
1.567
113
Hôm bữa ghé qua chỗ bác mà lips của Cerato vẫn chưa về.

Hạng B1
9/7/09
86
8
8
<span style=""color: #0000ff;"">Hi Bác,</span>
<span style=""color: #0000ff;"">Chỗ Bác có Body kit/or lip cho Cruze nhập khẩu không? Nếu có thì Bác vui lòng cho mình xin tý hình minh họa & giá cả luôn nhé. Cảm ơn Bác nhiều.</span>
<span style=""color: #0000ff;"">Thân chào</span>
<span style=""color: #0000ff;"">Williamlongjr</span>

Hạng D
5/9/09
2.219
464
83
cám ơn bác chủ, em cũng lấp dc một số chỗ trống cần bổ xung heheh....