Hạng B2
5/7/05
293
1
0
76
otosaigon.com
RE: Phán đoán..... khi lái xe.

Theo tôi thì để lái xe giỏi ra, ngoài kinh nghiệm còn phải nói đến năng khiếu nữa......
.................
Đúng là lái xe thì còn cần phải có năng khiếu nữa......
Nói lại cho rõ chút, khi nào "lái xe là nghệ thuật...", "lái xe là môn thể thao....".... Lúc đó cần năng khiếu.
Còn lái xe an toàn không nhất thiết phải có năng khiếu.
Các bác nào cảm thấy mình không có hoặc ít có năng khiếu, hoặc mầm năng khiếu chưa thấy nhú lên thì đừng mặc cảm. Chỉ cần có bằng lái qua học hành, thi cử nghiêm túc thì cứ yên tâm, tự tin mà tham gia giao thông cho an toàn.
Híc

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Em gặp tình huống này, không có gì phức tạp, nhưng ngẫm lại thấy vui, và không ngờ lại thế: Xe em không to lắm, chuẩn bị ra khỏi vòng xoay, bên tay phải 1 xe to đùng loại 15T chuyên dụng chuẩn bị vào vòng xoay, nhá đèn. Em nghĩ à chở nặng xin đường, và cũng nhợn các chú voi ấy: Ừ thì nhường tí (trái luật). Thế mà chú voi lừ lừ vào vòng xoay, gần xe em tự dưng dừng lại, lái xe nhe răng cười...Chuyện lạ, vì các chú ý đố mà nhịn ai, hay nắn gân em? Em hiểu ý trườn tới ra khỏi vòng xoay. Thế đấy.:D

Hạng C
4/3/04
654
1
18
Xì goòng

Đang cảm phải uống thuốc thì nhớ đừng cố gắng lái xe. Phán đoán sẽ kém hẳn đi.
Em có lần đi đường bị xe 2 bánh quẹo trái bất ngờ ngay trước đầu xe. Tưởng chừng như tay lái xe 2 bánh cắm 1 lổ sâu trên nắp capô vậy. Mặc dù mình đi rất chậm thế mà 2 bánh vẫn không để ý.
Mà em thấy đa số phụ nữ, nhất là phụ nữ chạy xe tay ga rất ẩu khi lái xe. Chạy chẳng bao giờ để ý xung quanh cả. Thậm chí bóp còi mà vẫn tỉnh bơ nói chuyện với 1 xe khác như không có gì xảy ra.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

" Mà em thấy đa số phụ nữ, nhất là phụ nữ chạy xe tay ga rất ẩu khi lái xe. Chạy chẳng bao giờ để ý xung quanh cả. Thậm chí bóp còi mà vẫn tỉnh bơ nói chuyện với 1 xe khác như không có gì xảy ra. "
Với kiểu đi xe như thế thì phán đoán thế nào nhỉ: Ba61m còi: À bác ấy thấy rồi mà. Vì các cô xem đường bộ là sàn diễn thậm chí là sân nhà mình nữa cơ. Tình huống trên sợ nhất là họ không như cánh đàn ông là: Bye nhé, dơ tay lên trời và quay xe, còn các cô thì thầm với nhau: Gặp sau nhé và quẹo xe ngay: Chuyện gì đến chắc còn phú cho cái phản xạ của lái xe 4B chứ phán đoán xử lý gì hả giời.:D

Hạng B2
29/6/06
238
2
0

các bác chịu khó, khi đi đường trường hay ra các quận ngoại thành thấy 2B trước mình khoảng vài chục mét, nên bin 1 cái để nó biết có 4B đằng sau lưng. Vì khi chạy trên đường trường với tốc độ 80km/h trở lên thấy còn xa nhưng thực ra trong tích tắt, nhất là khi các bác mệt không xử lý kịp thì dễ gây tai nạn lắm. Cách đây 3 tháng, em đi ở khu cong nghiep vietnam singapore. Đường trống, phía trước chỉ có 1 chị chở con đi gắn máy. chị bất thình lình quẹo trái mà không có bất cứ tín hiệu nào để mình cảnh giác (em lúc đó chỉ cách chị 10m). xe hơi bây giờ êm lắm các bác ạ + các bà các chị ẩu ve kêu. Em chỉ kịp lấy hết qua trái rồi trả về phải, đạp thắng nhảy xuống định làm 1 trận. chị này mặt mày xanh mét lắp bắp, em không nghe thấy gì tưởng đường vắng. Trời ơi, chắc chị này hơi bị điếc. Các bác lưu ý người lãng tay nhé. từ đây, hể em thấy bác 2B nào chạy trước mình khá gần, em bin một cái để hỏi thăm bác xem có biết em không?

Hạng B2
29/6/06
238
2
0

À thêm điều này, khi các bác đi trên đường gặp ngả tư, khi quẹo trái nếu có xe tải trước mặt nếu bác muốn ưu tiên bác đá xi nhanh một cái ra ý xin. Nếu nó cũng muốn đi trước thì sẽ đá lại bác. Lúc đó, các bác tự định đoạt nhé. Em đã thấy trường hợp, xe con đinh ninh là quẹo trái sớm hơn tải, còn tải thì không muốn chờ, không ai hiểu ai nên bác con phải thắng thật gấp (chấu chấu sao đá lại voi). Thế là thằng honda đi sau quất cho bác con 1 phát lủng bửng sau, rồi nó hùng dùng rồ ga chạy mất.

Hạng D
7/1/06
2.264
50
38
hamburger hill

Lần từ Bảo Lộc về Phương Lâm, ngang khu nhà sàn người Dân tộc, tui đã biết thân biết phận, dù đướng vắng, cũng buông ga, xe còn trớn,trôi lênh đênh 50km/h. Bỗng, từ lề trái, một đứa bé gái, chừng 2 - 3 tuổi, chạy xéo qua đường, cắt mũi xe 3 mét ! Thắng lết bánh, khét lẹt, " thiên thần nhỏ" vẫn vô tư chân sáo tung tăng vô lề, chưa tới tuổi biết sợ là gì :D Trên xe nhốn nháo náo loạn ! Chiện thường ngày ở...Buôn.

Hạng B2
11/4/05
347
1
16
Hanoi - Vietnam

Thế nên tôi phải sắm thêm đôi còi sên, cộng với hai còi cũ của xe nữa là 4 cái. Cho đội cả nồi cơm thì cũng phải nghe thấy.

Hạng F
13/1/06
13.891
35.965
113

Vậy là chuẩn bị quay lại vụ "Cái còi xe" nữa rồi, mấy người hổng đội nồi cơm là đi cái lỗ nhỉ với bác? Hihi
Đôi khi đi đường dài, vắng vẻ nhưng buồn tay: bấm tiếng còi, hổng chừng thoát được vụ "lết bánh nhổng mông" ấy chứ.

Hạng B2
14/9/04
195
0
0
Sì Gòn.

Vậy cho nên lái xe là một nghệ thuật mà người cầm lái là một nghệ sĩ. Tuy nhiên khi nhắc đến từ "phán đoán" + "tay lái lụa".... Em liên tưởng dến taxi..hix..hix..em cho rằng cánh taxi khả năng phán đoán cao nhất đấy...