Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
vâng pác, nhưng mà nông dân nuôi gà sao thịt không ngon mà lại còn bị cúm nên em phải tự nuôi gà lấy để thịt cho an toàn.
Nhân dịp bàn luận phần mềm việt nam em cũng có mấy ý kiến.
Thử search trên mạng có cả đống cty việt nam làm phần mềm quản lý dự án, nhưng nói thiệt hong có cái nào xài được hết, vì bản thân ổng chưa bao giờ đầu tư dự án nên biết gì mà viết phần mềm quản lý, mặt khác mỗi hình thức dự án lại có phương pháp thực hiện riêng dựa trên rất, rất nhiều quy định ==> không rành thì không túm nó vô 1 phần mềm được. Nội có chuyện quản lý số / nội dung công văn đi và đến thôi là đủ để các phần mềm tắc tị rồi.
Nghề của em là thiết kế, trước khi thiết kế 1 khu resort cao cấp thì em cũng phải đi du lịch, nằm ở nhiều resort rồi mới vẽ được cái "gọi là cao cấp" nên em tin chắc rằng, 1 công ty software loe ngoe chục nhân viên thì không thể làm 1 cái phần mềm quản lý doanh nghiệp ngon lành được - có tưởng tượng được chuyện gì sẽ xảy ra không mà làm ?
Một số ông làm sòft vn còn gan hơn, làm cả phần mềm quản lý quy hoạch đô thị & cấp sổ đỏ, ghé vp em chào bán, em chỉ hỏi 1 câu, không gian làm việc của pm là không gian phẳng hay cong? nếu phẳng thì pm của các đồng chí đem đi vứt sọt rác. Trái đất thì tròn, mặt đất thì cong, các đ/c lại dùng kgian phẳng để làm cái quản lý ==> sai số là kinh khủng lắm. Đất đai mà, 1 tấc người ta còn chém nhau chết huống hồ sai cả km2 ha ha ha. Thế mà nó cũng kịp lừa được gần chục khách hàng (đa số là cơ quan nhà nước).
Còn cái pm miễn phí em nói, nó là cái code php và mysql, pác cài dzô server của pác mà chạy đầy đủ tính năng cần cho 1 doanh nghiệp nhỏ để chăm sóc khách hàng, nhắc thu nợ v..v.. em chưa mò hết tiếc cái là tiếng anh thôi.

Hạng B2
12/1/08
292
0
0
pnsoftvn nói:
tranvietanhtuan nói:
đa số phần mềm bây giờ của các pác đem về sử dụng thì phần "sức lao động" nhiều hơn phần kết quả nhận được.
phần mềm là phải nói ít hiểu nhiều.
Xin lỗi, em cũng bị lừa cái phần mềm quản lý doanh nghiệp dạng này rồi, tiền mất, chả được cái gì ngoài 1 mớ báo cáo "XEM CHO VUI !"
mấy cái chức năng bác nói trên đây, em có thể làm trong exel hết.
thậm chí trên mạng nó còn chia sẻ cái suộc php quản lý công ty miễn phí chạy trên web luôn coi bộ còn hay chán, rảnh ngồi việt hoá nó tí thì ngon.

Website die khi nào hả bác? Website chạy trên server riêng làm sao die được? Còn bác ping thì không được vì ko cho bác ping thôi.

Các bác nói đúng là exel và access thì làm được rồi, nhưng các bác có bao giờ hỏi vì sao người ta cần hệ thống lớn như SAP, MS Dynamix Ax, Oracle? Ở VN thì công ty phát triển tầm tầm nên chả quan tâm những sản phẩm này làm gì với lại các công ty cũng khó có đủ nhân lực để triển khai. Vì sao nước ngoài có những công ty tầm cỡ còn VN thì không? Với lại VN xài chùa quen rồi nên các sản phẩm phần mềm ra đời đều bị xem là bỏ đi cả.

Các bác cứ việc down các phần mềm free trên mạng về cài vô sử dụng xem được bao lâu và tốn các chi phí gì, cần bao nhiêu người để quản lý nó, các bác cứ làm thử đi rồi phán sau.
pnsoft cung cấp sản phẩm và có chính sách hậu mãi cho các bác. Các chức năng trên hệ thống cập nhật liên tục cho các bác miễn phí.

Ủa vậy bác lập website và quảng cáo cái website address dưới chữ ký của bác để làm gì vậy, lòe thiên hạ hả?
Bác lập nick để PR và quảng cáo mà cái cách trả lời của bác toàn lý sự cùn và không cầu thị gì hết trơn; nếu bác là người đứng đầu doanh nghiệp thì tôi e rằng doanh nghiệp của bác khó thành công vì tôi chính là đối tượng khách hàng đang tìm software như bác đang quảng cáo nhưng thấy cái cách bác reply bài tôi phải bỏ chạy xa.

lee confirmed
Hạng C
14/12/06
987
8
38
62
Đúng là viết phần mềm quản lý ở VN hiện nay thật khó. Chính sách quản lý thay đổi liên tục ( đang hoàn thiện mà), cơ chế quản lý lòng vòng, nhiều thủ tục... nên cái Công ty của bác PNSOFTVN ( nếu là tên Cty thì hơi bị kêu) lao đúng vào cái khó như nhiều đơn vị khác đã lao vào... em làm quản lý cũng khá lâu, test nhiều SW cho anh em đỡ vất vả nhưng không toại nguyện.
Làm cái gì dễ ăn đi bác! Động não lên, ví dụ như "thằng goole! nhẹ phèo... tiêu cả đời không hết tiền. Chúc bác thành công... hy vọng được uống cafe mời của bác!

Tập Lái
27/11/08
12
0
0
43
Ủa vậy bác lập website và quảng cáo cái website address dưới chữ ký của bác để làm gì vậy, lòe thiên hạ hả?
Bác lập nick để PR và quảng cáo mà cái cách trả lời của bác toàn lý sự cùn và không cầu thị gì hết trơn; nếu bác là người đứng đầu doanh nghiệp thì tôi e rằng doanh nghiệp của bác khó thành công vì tôi chính là đối tượng khách hàng đang tìm software như bác đang quảng cáo nhưng thấy cái cách bác reply bài tôi phải bỏ chạy xa.
cảm ơn bác đã quan tâm, tui làm sale thôi nhưng công ty welcome những người có thiện chí, bác chạy rồi thì chúc bác thành công trên con đường bác đang chạy.

Last edited by a moderator:
Tập Lái
27/11/08
12
0
0
43
lee nói:
Đúng là viết phần mềm quản lý ở VN hiện nay thật khó. Chính sách quản lý thay đổi liên tục ( đang hoàn thiện mà), cơ chế quản lý lòng vòng, nhiều thủ tục... nên cái Công ty của bác PNSOFTVN ( nếu là tên Cty thì hơi bị kêu) lao đúng vào cái khó như nhiều đơn vị khác đã lao vào... em làm quản lý cũng khá lâu, test nhiều SW cho anh em đỡ vất vả nhưng không toại nguyện.
Làm cái gì dễ ăn đi bác! Động não lên, ví dụ như "thằng goole! nhẹ phèo... tiêu cả đời không hết tiền. Chúc bác thành công... hy vọng được uống cafe mời của bác!
Cảm ơn bác góp ý, đúng là bán phần mềm ở VN cái gì cũng khó. Làm cái gì dễ quá google làm hết rồi bác. Cạnh tranh sao lại nó. :D Theo như lời bác thì chắc nên quay lại làm soft cho nước ngoài cho nó lành vì thị trường phần mềm nước nhà khó mà sống nỗi. :D

PNSoft đúng là tên công ty đó bác.

PNSoft thường đặt câu hỏi với khách hàng của mình ở VN: "Bạn muốn phần mềm làm gì cho bạn???" Và chưa bao giờ nhận được câu trả lời chính xác :D Chắc câu hỏi dỡ quá.

Tập Lái
27/11/08
12
0
0
43
tranvietanhtuan nói:
vâng pác, nhưng mà nông dân nuôi gà sao thịt không ngon mà lại còn bị cúm nên em phải tự nuôi gà lấy để thịt cho an toàn.
Nhân dịp bàn luận phần mềm việt nam em cũng có mấy ý kiến.
Thử search trên mạng có cả đống cty việt nam làm phần mềm quản lý dự án, nhưng nói thiệt hong có cái nào xài được hết, vì bản thân ổng chưa bao giờ đầu tư dự án nên biết gì mà viết phần mềm quản lý, mặt khác mỗi hình thức dự án lại có phương pháp thực hiện riêng dựa trên rất, rất nhiều quy định ==> không rành thì không túm nó vô 1 phần mềm được. Nội có chuyện quản lý số / nội dung công văn đi và đến thôi là đủ để các phần mềm tắc tị rồi.
Nghề của em là thiết kế, trước khi thiết kế 1 khu resort cao cấp thì em cũng phải đi du lịch, nằm ở nhiều resort rồi mới vẽ được cái "gọi là cao cấp" nên em tin chắc rằng, 1 công ty software loe ngoe chục nhân viên thì không thể làm 1 cái phần mềm quản lý doanh nghiệp ngon lành được - có tưởng tượng được chuyện gì sẽ xảy ra không mà làm ?
Một số ông làm sòft vn còn gan hơn, làm cả phần mềm quản lý quy hoạch đô thị & cấp sổ đỏ, ghé vp em chào bán, em chỉ hỏi 1 câu, không gian làm việc của pm là không gian phẳng hay cong? nếu phẳng thì pm của các đồng chí đem đi vứt sọt rác. Trái đất thì tròn, mặt đất thì cong, các đ/c lại dùng kgian phẳng để làm cái quản lý ==> sai số là kinh khủng lắm. Đất đai mà, 1 tấc người ta còn chém nhau chết huống hồ sai cả km2 ha ha ha. Thế mà nó cũng kịp lừa được gần chục khách hàng (đa số là cơ quan nhà nước).
Còn cái pm miễn phí em nói, nó là cái code php và mysql, pác cài dzô server của pác mà chạy đầy đủ tính năng cần cho 1 doanh nghiệp nhỏ để chăm sóc khách hàng, nhắc thu nợ v..v.. em chưa mò hết tiếc cái là tiếng anh thôi.

Rất hoan nghênh ý kiến của bác. Công ty PNSoft thật sự không viết soft quản lý từng chức năng cho doanh nghiệp mà chỉ viết soft design các yêu cầu như bác nêu bên trên. Bác có thể email cho [email protected] 1 chưc năng quản lý bác ví dụ muốn có. Trừ những script (kịch bản) đã design sẳn trên hệ thống cho độ phức tạp cao lên. PNSoft sẽ triển khai design cho bác xem.

Nếu bác đã lướt qua 1 vòng tại website www.pnsoftvn.com bác chắc sẽ đọc Giải Pháp-->Doanh nghiệp lớn và có dòng "Yêu cầu PNSoft xây dựng bất kì chức năng nào công ty bạn cần"

Cảm ơn bác