Hạng F
5/3/10
5.995
31.290
113
Ms axapta bản thân nó không tệ, erp cho big corporation. Công ty bạn anh quy mô bao nhiêu người, doanh thu nhiêu mà xài axapta

Mấu chốt triển khai erp thành công hay không mấu chốt có 2 yếu tố chính:

1/ bên được triển khai phải có sự quyết tâm cực lớn của lãnh đạo, có quy chế đốc thúc phòng ban sử dụng, hợp tác với bên triển khai chứ không phải nói miệng khuyến khích, vì nó thay đổi hành vi, workflow

2/ bên đi triển khai phải nắm được workflow và đặc thù ngành nghề để cấu hình cho phù hợp. Đa phần fail vì bên triển khai yếu, biết phần mềm nhưng không hiểu ngành nghề và quy trình nên ốp cái standard vô thành ra trớt qướt

Nghe như anh kể likely là do bên đi triển khai hơi yếu rồi (và cũng có thể lãnh đạo không đủ quyết tâm). Phải biết rõ nguyên nhân ở đâu mới giải quyết được : nếu do số 1/ thì phải chấn chỉnh, nếu do số 2/ thì chỉ có đổi nhà triển khai, thậm chí đổi giải pháp. Vì thằng yếu nó cứ làm cũng chả nên cơm cháo gì.
lý thuyết suông quá solo cũng nói với nó ngay từ đầu là ERP quan trọng nhất là con người (quản lý & người vận hành đều là con người)

giờ vào cụ thể đi nhé:

1) dô ni có tài liệu nào về axapta không (vd như user mannual hoặc bất cứ tài liệu nào bằng tiếng Việt hoặc Anh đều OK, không chơi tài liệu gu gờ)

2) làm project manager cho dự ớn này quote bao nhiêu là hợp lý? dĩ nhiên là BGD giao mình toàn quyền (họ có quyết tâm 9 trị cao độ nhưng thiếu người làm quyết tâm)

p.s: dô nì với @sambo toàn lý thuyết suông, chắc chưa có kinh nghiệm thực tế, triễn khai ERP đeo thằng nào tự làm bao giờ cả, chắc chắn thuê 4 vấn. Dĩ nhiên cũng chọn 4 vấn tiếng tăm & kinh nghiệm nữa là khác. Nhưng khốn nạn thay bọn 4 vấn toàn bọn chém gió ăn tiền (giống như thuê luật sư vậy, ls ăn tiền nhưng đeo thể nào cam kết mức án cụ thể, chỉ là làm hết sức có thể), bọn 4 vấn triển khai ERP thằng nào cũng tìm hiểu quy trình chán chê, họp hành này nọ nhưng cuối cũng vẫn sh*t thôi

Hạng F
2/3/14
12.226
128.021
113
lý thuyết suông quá solo cũng nói với nó ngay từ đầu là ERP quan trọng nhất là con người (quản lý & người vận hành đều là con người)

giờ vào cụ thể đi nhé:

1) dô ni có tài liệu nào về axapta không (vd như user mannual hoặc bất cứ tài liệu nào bằng tiếng Việt hoặc Anh đều OK, không chơi tài liệu gu gờ)

2) làm project manager cho dự ớn này quote bao nhiêu là hợp lý? dĩ nhiên là BGD giao mình toàn quyền (họ có quyết tâm 9 trị cao độ nhưng thiếu người làm quyết tâm)

p.s: dô nì với @sambo toàn lý thuyết suông, chắc chưa có kinh nghiệm thực tế, triễn khai ERP đeo thằng nào tự làm bao giờ cả, chắc chắn thuê 4 vấn. Dĩ nhiên cũng chọn 4 vấn tiếng tăm & kinh nghiệm nữa là khác. Nhưng khốn nạn thay bọn 4 vấn toàn bọn chém gió ăn tiền (giống như thuê luật sư vậy, ls ăn tiền nhưng đeo thể nào cam kết mức án cụ thể, chỉ là làm hết sức có thể), bọn 4 vấn triển khai ERP thằng nào cũng tìm hiểu quy trình chán chê, họp hành này nọ nhưng cuối cũng vẫn sh*t thôi
Mình triển khai vài cái erp rồi.

Solo hỏi một còm ngắn gọn vậy thì phân tích hai nguyên nhân chính. Chỉ có hai cái đó thôi. Còn cụ thể gút mắc ở đâu, triển khai gặp khó khăn khi cấu hình thì là cụ thể phải khảo sát làm việc mới nói được.

Tài liệu / user manual axapta thiếu gì trên web nhưng là hướng dẫn chung chung, quan trọng là tuỳ ngành nghề mà cấu hình cho phù hợp.

Solo có phải IT và đúng ngành của công ty không mà làm project manager vụ này, không hiểu sâu thuê tư vấn thì đúng là chỉ bị nghe nó chém gió.

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: lienthanhquyet
Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113

giờ vào cụ thể đi nhé:

Mình triển khai vài cái erp rồi.

Solo hỏi một còm ngắn gọn vậy thì phân tích hai nguyên nhân chính. Chỉ có hai cái đó thôi. Còn cụ thể gút mắc ở đâu, triển khai gặp khó khăn khi cấu hình thì là cụ thể phải khảo sát làm việc mới nói được.

Tài liệu / user manual apaxta thiếu gì trên web nhưng là hướng dẫn chung chung, quan trọng là tuỳ ngành nghề mà cấu hình cho phù hợp.

Solo có phải IT và đúng ngành của công ty không mà làm project manager vụ này, không hiểu sâu thuê tư vấn thì đúng là chỉ bị nghe nó chém gió.

Hai anh đại ca thông thái cho hỏi, mình mướn một team làm cái phần mềm quản lý theo ý của riêng mình , phù hợp với cách thức hoạt động của cty be bé của mình thì có ổn ko?

Hạng F
5/3/10
5.995
31.290
113
Hai anh đại ca thông thái cho hỏi, mình mướn một team làm cái phần mềm quản lý theo ý của riêng mình , phù hợp với cách thức hoạt động của cty be bé của mình thì có ổn ko?

nếu là @bvy thì mình xin phép miễn trả lời, còn @bravia 9 hiệu thì mình sẵn sàng dốc hết tâm hết sức ạ

9 ủy @Quỳnh Rùa thấy vậy có ổn không?

Hạng D
3/12/07
1.216
20.854
113
câu hỏi đặt ra là thấy nu rồi...
Mướn bao nhiêu cho đủ? và đám này ở đâu ra? bọn nó làm được ko? ... thua toàn tập..
Hình như đây là bvy thì phải ... mình chỉ suy cái logic vì cái gì cũng đòi tự làm cả... hí hí
chứ nguyên đám nick này dùng nhiều a quá mình ít khi quote mấy còm các anh này.