Hạng C
13/2/09
549
36.601
93
Triển khai ERP mình thấy quan trọng nhất vẫn là doanh nghiệp:
1. Cử được người có đủ năng lực và kinh nghiệm và quyền hạn để làm trưởng Ban (DN Việt thường lại chỉ có GĐ mới đủ những quyền này, mà họ lại thường ko trực tiếp tham gia vì nhiều lý do hoặc ko kiểm soát được nên đa phần thất bại)
2. Doanh nghiệp phải chịu thay đổi tập tục, văn hoá doanh nghiệp gần như là 1 cuộc cách mạng nên phần nhân sự nhiều lúc phải thay đổi triệt để, những người cũ hay bị sức ì.
3. Củng cố duy trì nhất quán phương án đã chọn, VN hơi khó việc này, nhiều lúc thấy quá trình triển khai chưa hiệu quả là bỏ ngay hoặc ko đủ kinh phí, năng lực để duy trì.
4. Chọn được nhà tư vấn tốt, am hiểu thị trường VN, mấy anh ấn độ là trùm đi triển khai cái này, nhưng cũng nhiều anh ma lanh quá nên DN cũng dễ bị gạt. Mình đã từng tham gia triển khai với Mc Kinsey mà nhiều lúc cũng phải thay đổi điều chỉnh liên tục cho phù hợp với thực tế của VN, thậm chí có những cái phải bỏ sau 1 thời gian áp dụng do ko phù hợp.

Chỉnh sửa cuối:
Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.855
113
câu hỏi đặt ra là thấy nu rồi...
Mướn bao nhiêu cho đủ? và đám này ở đâu ra? bọn nó làm được ko? ... thua toàn tập..
Hình như đây là bvy thì phải ... mình chỉ suy cái logic vì cái gì cũng đòi tự làm cả... hí hí
chứ nguyên đám nick này dùng nhiều a quá mình ít khi quote mấy còm các anh này.

thằng mướn oé biết rì về nội dung công việc

tha về 1 lũ tào lao

nuôi báo cô nó

1 mặt chúng nó vỗ tay khen thằng chủ giỏi giang, cái lồng gì cũng Rỏi

1 mặt chúng nó cuười khi khí với nhau sau mỗi lần tin nhắn báo lương nổi lên

Hạng D
3/12/07
1.216
20.854
113
lý thuyết suông quá solo cũng nói với nó ngay từ đầu là ERP quan trọng nhất là con người (quản lý & người vận hành đều là con người)

giờ vào cụ thể đi nhé:

1) dô ni có tài liệu nào về axapta không (vd như user mannual hoặc bất cứ tài liệu nào bằng tiếng Việt hoặc Anh đều OK, không chơi tài liệu gu gờ)

2) làm project manager cho dự ớn này quote bao nhiêu là hợp lý? dĩ nhiên là BGD giao mình toàn quyền (họ có quyết tâm 9 trị cao độ nhưng thiếu người làm quyết tâm)

p.s: dô nì với @sambo toàn lý thuyết suông, chắc chưa có kinh nghiệm thực tế, triễn khai ERP đeo thằng nào tự làm bao giờ cả, chắc chắn thuê 4 vấn. Dĩ nhiên cũng chọn 4 vấn tiếng tăm & kinh nghiệm nữa là khác. Nhưng khốn nạn thay bọn 4 vấn toàn bọn chém gió ăn tiền (giống như thuê luật sư vậy, ls ăn tiền nhưng đeo thể nào cam kết mức án cụ thể, chỉ là làm hết sức có thể), bọn 4 vấn triển khai ERP thằng nào cũng tìm hiểu quy trình chán chê, họp hành này nọ nhưng cuối cũng vẫn sh*t thôi
móa mình qua ít nhất 2 công ty làm ERP rồi nhé; nói thật là thua. Đó là công ty lớn có tiền đủ. Đương nhiên là thuê Tư Vấn top 3 tại thị trường Việt Nam.
còn các phần mềm đám khác quản về quản trị doanh nghiệp như mình nói thì ít nhất 2 công ty mình cũng đã làm và tham gia .. nhưng cũng bỏ...
Nên mới lập thớt hỏi các anh đã dùng qua Smartsheet này chưa thôi>>>
Về tìm hiểu trên mạng mình thấy nó khá dễ dùng.
Về thực tế có ông anh, nào giờ ko biết máy tính nhưng ổng cũng dùng tuốt tuồn tuột nhé...
chí phí lại rẻ mà nỗi chả nói về hệ thống thôi thì nhiều anh đây mù tịt... ha ha
Để trưa nay hết giờ e đi giải khát mượn máy điện thoại dùng trực tiếp xem sao...

a nào đang dùng hoặc dùng rồi chia sẻ nhé;

P/s: thớt này ko hỏi ERP đừng đưa vào, e gạt ra ngay từ đầu. Tốn tiền vô ích đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa ở Việt Nam.

Hạng C
13/2/09
549
36.601
93
móa mình qua ít nhất 2 công ty làm ERP rồi nhé; nói thật là thua. Đó là công ty lớn có tiền đủ. Đương nhiên là thuê Tư Vấn top 3 tại thị trường Việt Nam.
còn các phần mềm đám khác quản về quản trị doanh nghiệp như mình nói thì ít nhất 2 công ty mình cũng đã làm và tham gia .. nhưng cũng bỏ...
Nên mới lập thớt hỏi các anh đã dùng qua Smartsheet này chưa thôi>>>
Về tìm hiểu trên mạng mình thấy nó khá dễ dùng.
Về thực tế có ông anh, nào giờ ko biết máy tính nhưng ổng cũng dùng tuốt tuồn tuột nhé...
chí phí lại rẻ mà nỗi chả nói về hệ thống thôi thì nhiều anh đây mù tịt... ha ha
Để trưa nay hết giờ e đi giải khát mượn máy điện thoại dùng trực tiếp xem sao...

a nào đang dùng hoặc dùng rồi chia sẻ nhé;

P/s: thớt này ko hỏi ERP đừng đưa vào, e gạt ra ngay từ đầu. Tốn tiền vô ích đối với doanh nghiệp nhỏ và vừa ở Việt Nam.
Chính xác, nhất là DN xây dựng, ít nhất là trong thời điểm hiện nay, do phụ thuộc quá nhiều vào tác nhân bên ngoài DN

Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113
câu hỏi đặt ra là thấy nu rồi...
Mướn bao nhiêu cho đủ? và đám này ở đâu ra? bọn nó làm được ko? ... thua toàn tập..
Hình như đây là bvy thì phải ... mình chỉ suy cái logic vì cái gì cũng đòi tự làm cả... hí hí
chứ nguyên đám nick này dùng nhiều a quá mình ít khi quote mấy còm các anh này.

Làm theo yêu cầu cơ mà a? Chứ trên thị trường ko thấy có phù hợp với nhu cầu cả.

A manh động quá...chưa gì đã chửi mình nu rồi :D:D:D

Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113
Mình triển khai vài cái erp rồi.

Solo hỏi một còm ngắn gọn vậy thì phân tích hai nguyên nhân chính. Chỉ có hai cái đó thôi. Còn cụ thể gút mắc ở đâu, triển khai gặp khó khăn khi cấu hình thì là cụ thể phải khảo sát làm việc mới nói được.

Tài liệu / user manual axapta thiếu gì trên web nhưng là hướng dẫn chung chung, quan trọng là tuỳ ngành nghề mà cấu hình cho phù hợp.

Solo có phải IT và đúng ngành của công ty không mà làm project manager vụ này, không hiểu sâu thuê tư vấn thì đúng là chỉ bị nghe nó chém gió.

A bị chê lý thuyết suông kia kìa :D:D:D

Bò Hóng
22/1/13
1.554
33.181
113
nếu là @bvy thì mình xin phép miễn trả lời, còn @bravia 9 hiệu thì mình sẵn sàng dốc hết tâm hết sức ạ

9 ủy @Quỳnh Rùa thấy vậy có ổn không?

A đúng là nhỏ nhen hí hí :D:D:D. Mình xin rút kinh nghiệm sâu sắc, ko quote còm a nữa. Cảm ơn anh đã chiếu cố reply.