Hạng C
6/8/12
806
500
93
TpHCM
Bác Khoa Danh ơi, bác tư vấn cho em một số chổ ăn ngon, rẻ ở Phan Rang với. Nhân tiẹn bác tư vấn cho em mấy chỗ đi chơi với ạ...

Hạng B2
17/7/12
110
39
28
Phan Rang của tôi, đầy nắng và đầy gió
Em bỏ ra đi, cầu mong chốn thiên đường
.....
(TS.NS Phan Quốc Anh)

Cái hoang sơ và đấy nắng, gió, cát của Ninh Thuận làm nên những khung cảnh thiên nhiên thật hấp dẫn.
Khu vực Núi Chúa, Bác có thể thả bộ tìm hiểu cuộc sống các gia đình người Raglay vốn sống du canh du cư. Lên núi Chúa, nhìn xuống biển là khu bảo tồn Rùa biển rất đẹp và nếu may mắn có thể bắt gặp các quần thể rùa nơi đây.
Tầm tháng 3, 4 có nhiều lễ hội của người Raglay rất hay và thi vị và đến tầm tháng 7 là lễ hội của người Chăm. Bác nào đi vào những dịp này thì chớ bỏ qua.
Sáng tại Tp. PR-TC, từ khách sạn các Bác có thể chạy thể dục ra bờ biển để tắm (cuối đường Trung tâm Tp) và xem cảnh các ngư dân họp chợ tự phát nơi đây, những con cua, cá tôm, mực mới đánh (câu) hồi hôm rất tươi và ngon được đưa ra đây bán và chỉ bán đến khoảng 7-8h là tan chợ.
Một trong những đặc sản là uống rượu cần và nhãy múa, hát cùng các cô gái Raglay (theo em thì thi vị và hoang sơ hơn ở Langbiang).

Hạng D
19/10/06
2.225
12.295
113
EcoEco nói:
Phan Rang của tôi, đầy nắng và đầy gió
Em bỏ ra đi, cầu mong chốn thiên đường
.....
(TS.NS Phan Quốc Anh)

Cái hoang sơ và đấy nắng, gió, cát của Ninh Thuận làm nên những khung cảnh thiên nhiên thật hấp dẫn.
Khu vực Núi Chúa, Bác có thể thả bộ tìm hiểu cuộc sống các gia đình người Raglay vốn sống du canh du cư. Lên núi Chúa, nhìn xuống biển là khu bảo tồn Rùa biển rất đẹp và nếu may mắn có thể bắt gặp các quần thể rùa nơi đây.
Tầm tháng 3, 4 có nhiều lễ hội của người Raglay rất hay và thi vị và đến tầm tháng 7 là lễ hội của người Chăm. Bác nào đi vào những dịp này thì chớ bỏ qua.
Sáng tại Tp. PR-TC, từ khách sạn các Bác có thể chạy thể dục ra bờ biển để tắm (cuối đường Trung tâm Tp) và xem cảnh các ngư dân họp chợ tự phát nơi đây, những con cua, cá tôm, mực mới đánh (câu) hồi hôm rất tươi và ngon được đưa ra đây bán và chỉ bán đến khoảng 7-8h là tan chợ.
Một trong những đặc sản là uống rượu cần và nhãy múa, hát cùng các cô gái Raglay (theo em thì thi vị và hoang sơ hơn ở Langbiang).

Phan Rang phố thị của tôi

Phan Rang của tôi gió mặn biển khơi
Đây con đường xưa thời thơ ấu đợi em đến trường
Bao năm rồi em
Dòng sông Dinh đó vẫn êm đềm trôi
Mặt sóng lăn tăn bóng trăng còn in hình hai đứa
Sân ga đợi em, tháp chiều bóng nghiêng
Xanh xanh giàn nho vùng đất nắng đợi mưa bốn mùa
Bao nhiêu mùa hoa đường leo lên tháp đã bao người qua
Tượng đá Shiva nắng mưa nhạt phai cùng tháng năm…

Phan Rang của tôi đầy nắng và đầy gió
Em bỏ ra đi hằng mong chốn thiên đường
Phan Rang chợt mưa giọt nhớ dài trên phố
Quê hương của mình hãy về người ơi
Em phương trời xa còn nhớ thời thơ ấu
Con đường năm xưa đợi em đợi cháy lá bàng
Nghiêng nghiêng dòng sông nặng trĩu giàn nho tím
Thân yêu vô cùng phố thị của tôi.

Hạng D
18/12/10
2.042
2.494
113
Sài gòn - Huế - Hà nội
Ngày 1/5/2013, cả nhà 2 chiếc 8 chổ, từ SG về Đơn Dương, xong kéo nhau đi Phan Rang, Vịnh Vĩnh Hy chơi. Do tìm hiểu trên mạng, thấy những hình ảnh giới thiệu và nghe bạn bè kể lại, khá hấp dẫn nhất là cái "hoang sơ", nên cũng phải khám phá Vĩnh Hy một chuyến. Đường đi có một đoạn TL 702 vào khúc rừng, núi, đang làm nên rất xấu, có nhiều khúc cua, dốc khá nguy hiểm. Xe 8 chổ chạy thẳng vào bãi gửi xe, ngay cầu tàu. Già trẻ, lớn bé 15 người, chúng tôi thuê luôn một chiếc tàu giá 1 triệu hay 1,2 triệu gì đó. Tàu chạy ra lòng vòng cho xem san hô, trên đường về tàu cho xuống mấy nhà bè, chính là nơi ngồi gọi hải sản, ăn uống nếu cần, khi nào chơi chán thì gọi điện cho chú quản lý, điều tàu ra đưa về lại bãi. Trên nhà bè, thật ra không được vệ sinh lắm, mấy đứa cháu định lội vào bãi để tắm biển, nhưng nhìn thấy mấy cái nhà vê sinh, che bằng bốn bức vách nửa kín nửa hở..và người nào cần thì vào phía trong cứ thế mà "xả" xuống biển. Chung quanh thì một số người đang tắm biển, chủ nhà bè thì múc nước lên rửa ly chén....rác rưởi xả lung tung trên bãi cát và cả trên mặt nước, nguyên đoàn 15 người, lỡ lên nhà bè, cũng đành kéo ghé ngồi, mà đã kéo ghế ngồi thì cũng đành gọi vài đĩa sò nướng mỡ hành để chủ nhà bè khỏi buồn lòng...thật ra thì với đà này, nếu những người làm du lịch tại Vĩnh Hy và người dân trên các nhà bè, không chú ý đến vệ sinh thì mội trường sẽ bị hủy hại nhanh chóng, nhiều người háo hức muốn khám phá vì cái hoang sơ, sạch sẻ của Vĩnh Hy sẽ vô cùng thất vọng, không bao lâu nửa số lượng khách đến tham quan sẽ giảm.

• Like
Reactions: Cuky
Hạng B2
3/12/12
231
5
18
66
Không thấy bác chủ đề cập đến hải sản Phan rang bác nhỉ ? rổ giá thế nào ? Hay là nên đến Phan thiết mua mang đi là hợp lý nhất ?

Hạng C
18/9/12
601
364
63
Tp Hcm
Bác Dstuyen này xứng đáng là hướng dẫn viên du lịch rùi...Bác có Face book ko cho em xin vào xem tất cả hình đi du lịch của Bác với???