Hạng C
9/1/06
822
11
18
53
RE: Phân vân giá và chất lượng FIAT

Trích đoạn: trauvang2003

bây giờ bác mua Fiat xài ,tới chừng bán lại dễ gì kiếm ra gia đình mua xài ,rớt giá thảm:(
Em có anh bạn mua chiếc To corolla hay corona gì đấy đời 82-84 giá 50tr cách đây 2 năm, giờ anh ấy để đi chứ kg bán vì nghe đâu có người trả 20-25tr gì đấy trong khi leo lên xe anh ấy như vào rạp chiếu phim 3D ấy:D:D

Hạng D
11/4/08
1.280
30
48
Ho Chi Minh city

Có chơi thì phải có chịu bác ợ... Mua xe phục cái sự sung sướng của bác, hay bác mua dùng để rồi bán lại sau 4-5 năm sử dụng bét nhè ra??? Câu hỏi này, các bác tự trả lời. Đôi khi mình phải có sự đánh đổi thôi bác ợ. Em thì thích sự sung sướng hơn là chăm chăm sau này sẽ bán lại cho ai đó. Việc gì mà các bác cứ nhọc công chi vậy.

Giống như dân ta chưa mua xe thì đã nghỉ là sẽ sau này bán lại để đỡ mất giá. Bà già em mua hồi đó mua chiếc Dream thái định sau bán lại còn gia, sài trên 10 năm bảo bán đi mua xe mới thì không chịu. Bây giờ xe mới đầy ra, giá lại mềm bây giờ bán còn rẻ hơn wave tàu...

Vụ 4B cũng vậy bác ạ. 4-5 năm nữa xe sẽ rẽ vì theo lộ trình WTO, lúc đó có khối xe cho bác chọn. Theo em biết thì 2015-2020 thì thuế nhập khẩu oto sẽ là 0%. Thậm chí mấy chú Toy cũ cũng sẽ rớt gía thảm hại mà kô ai mua đó bác.

Đây là bài học từ 2B----->4B đúng kô bác...

Tập Lái
3/7/07
18
0
0

Tất nhiên mua xe để phục vụ cái sự sung sướng nhưng đi Fiat mà lại không ở các thành phố lớn như HN hay HCM thì việc bảo trì, bảo dưỡng sẽ rất phức tạp. Mua xe là để nó phục vụ mình chứ mình lại lo phục vụ nó thì nó cũng giảm nhiều cái sung sướng.

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658

Kiểu dáng FIAT qua Việtnam ít hấp dẫn. Nên người ít đi cũng không mua.

Hạng B2
12/6/08
435
4
18
50

Em phải công nhận là xe Fiat chạy rất sướng. Nhất là gầm, nhì đến máy. Dù là Temprature hay Albea dòng xe phổ thông rất phù hợp với điều kiện đường xá ở VN.

Hiềm một nỗi là phụ tùng thay thế quá đắt nên giá trị thương mại của xe cũ đã qua sử dụng sụt giá mạnh theo tuổi xe.

Em thấy mấy ông bán phụ tùng hay có câu: "Thứ nhất Fi-át, thứ nhì Mát-đa, thứ ba đến Nít" thuộc hàng khó kiếm đồ.

Tập Lái
3/7/07
18
0
0

Chưa thấy ai nhập FIAT các bác nhỉ. Có bác nào biết Mekông có tiếp tục lắp ráp Albea không?

Hạng B1
11/7/08
62
0
0

Nếu xét về chi phí sử dụng thì mua xe rẻ, chi phí sử dụng cao hơn một chút thì tổng thể cũng không thay đổi. Chỉ khác là bạn bỏ ra đầu tư ban đầu ít hơn thôi. Nhiều người ngại Fiat là lý do bất tiện ở chỗ không phải Gara nào cũng sửa và có phụ tùng thay thế, cái gì cũng phải vào hãng mà không phải xe lúc nào cũng ở gần hãng mà hỏng.

nvl confirmed
Hạng C
15/2/05
567
98
28
46
TPHCM

@kingkong 1982:

Nếu bác còn trẻ thì nên chọn Fiat Albea 1.6

Em đi Albea 1.6 được 8 tháng rồi. Chạy Fiat sướng nhất là cái khoảng tăng tốc. Khi tăng tốc để số 3, vòng tua khỏang 4 - 4.5K RPM thì tiếng máy kêu nghe rất đã.

Vừa rồi em có chuyến đi Bình Phước. Đoạn Bình Dương - Phước Long, phải nói đây chính là đoạn đường thích hợp để test xe.
Đường rộng, ít xe, cua lượn rất đẹp. Chạy xe nhanh có cảm giác rất sướng. Bữa em đi có trời mưa to. trời mưa to mà em quất 90 km/hr. Xe qua vũng nước êm ru, không bị trôi, chỉ bị nước cản làm giảm tốc thôi (em có đi KIA Spectra qua vũng nước, nó bị trôi thấy rất sợ). Còn trời tạnh thì em tăng tốc lên 130 km/hr. Có một khúc cua rất gắt mà em không thấy trước, xém chút nữa là văng chiếc xe rồi. lúc đó tốc độ khi tới gần cua khỏang 95 km/hr. Bất ngờ cua gấp quá, em đạp phanh xe và đánh lái nhẹ thêm chút nữa, xe giảm còn khỏang 75 km/hr, chiếc xe ôm rất tốt. Lúc đó nghe thấy tiếng rít bánh xe trên mặt đường (là do cua gấp quá, nên 2 bánh trong nó phải trượt trên mặt đường) . phải nói là hơi khiếp vía 1 chút. Nhưng phải nói đi Albea rất yên tâm. Trong trường hợp vừa rồi, nếu xe không có hệ thống thắng tốt và chức năng EBD, thì coi như xe nhảy lên con lươn luôn.

Chú ý: em không phải yên hùng xa lộ, em chỉ chạy nhanh khi đường vắng, tuyệt đối không lạng lách.

Hạng B2
8/5/06
141
0
0

Ai cũng hiểu quá rõ nhà mình có rất rất nhiều cái vô lí nhất là oto:D được cái nọ mất cái kia,miễn là bác thích cái gì thôi.:D

1/4/07
21.988
16.722
113
0913168658

Có chứ, nếu bạn ở SG, Mình thường đi ngan khu AnDuôngVung, gặp vài chia61c, đẹp lắm- kho6g giống những chiếc bán ở đây.
Trích đoạn: Tontienvioto

Chưa thấy ai nhập FIAT các bác nhỉ. Có bác nào biết Mekông có tiếp tục lắp ráp Albea không?