Tập Lái
24/7/23
17
8
3
30
Em nay nay khoảng 30 tuổi. Do có nhu cầu nên muốn mua một con xe cho vợ đi làm và nhu cầu đi lại của gia đình. Khoảng cách giữa nhà và nơi làm việc khoảng 20 km.
Hiên tại em đang phân vân con Toyota Vios G 2023 và con Honda City RS 2023. Giá 2 con này gần gần như nhau.
Qua tham khảo em thấy:
Toyota Vios G 2023:
Ưu điểm:
  • Nổi tiếng động cơ bền lành;
  • Ăn ít nhiên liệu;
  • Giữ giá (nếu bán lại lên đời).
  • Linh phụ kiện phụ tùng rẻ hơn.
Nhược điểm:
  • Nó quá xấu, mặt calang như miệng con cá trê;
  • Trang bị công nghệ kém hơn;
Phân vân mua xe hạng B giữa VIOS G 2023 và City RS, nên mua xe nào?

Honda City:
Ưu điểm:
  • Nội ngoại thất trẻ trung;
  • Trang bị nhiều công nghệ;
Nhược điểm:
  • Theo công bố của hãng em thấy xe ăn ít hơn, nhưng nghe các anh em nói là nó ăn nhiều hơn con vios.
  • Không giữ giá bằng Vios;
  • Linh phụ kiện, phụ tùng và chi phí bảo trì bảo dưỡng đắt hơn.
Qua diễn đàn, em mong các bác tư vấn cho em rằng em nên mua xe nào, con nào ngon bổ rẻ và phù hợp?
Em xin cảm ơn!

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: VitaraV6 and CuBiMi
Hạng B2
9/12/19
462
475
63
ưu nhược thì bác biết hết rồi nên chả còn gì phải bàn thêm nữa.
vấn đề là "xấu" và "đẹp"... cái này thì về "hỏi vợ", vợ chồng "đồng lòng" thì cứ thế mà triển khai.
mua xe là đi lại và vui vẻ, chứ leo lên cái xe chạy mà không "như ý muốn" thì đâm ra mất vui

Tập Lái
24/7/23
17
8
3
30
ưu nhược thì bác biết hết rồi nên chả còn gì phải bàn thêm nữa.
vấn đề là "xấu" và "đẹp"... cái này thì về "hỏi vợ", vợ chồng "đồng lòng" thì cứ thế mà triển khai.
mua xe là đi lại và vui vẻ, chứ leo lên cái xe chạy mà không "như ý muốn" thì đâm ra mất vui
Căn bản em cũng muốn tham khảo ý kiến các bác xem như nào. Em mua xe lần đầu nên có nhiều phân vân. Đặc biệt em muốn tham khảo các bác đã từng biết hoặc vận hành cả 2 xe này trong thời gian dài rồi. Như vậy có nhiều đánh giá hay hơn ạ.

Tập Lái
24/7/23
17
8
3
30
Tuổi của mình mà cũng ko chắc nữa hay sao mà còn phải áng chừng khoảng 30 nữa bác chủ ơi :p
Về 2 lựa chọn của bác thì trẻ trung, cá tính, quất ngay con city khỏi nghĩ, khoảng 30 tuổi mà đi vios thì trông chán lắm bác ợ
EM thích Honda City thật sự, nhưng anh em bạn bè và người nhà can vì Vios nó bền lành hơn :v. Vậy em mới phân vân bác ạ.

Hạng D
8/4/12
2.366
7.453
113
EM thích Honda City thật sự, nhưng anh em bạn bè và người nhà can vì Vios nó bền lành hơn :v. Vậy em mới phân vân bác ạ.
Mua xe cho bác đi hay cho bạn bè và người nhà đi?
Và quan trọng hơn cả là ai trả tiền? nếu bạn bè hay người nhà trả tiền thì mua vios theo họ, còn bác trả tiền thì mua xe gì bác thích.

Hạng D
24/2/20
4.489
7.414
113
37
Mua xe cho bác đi hay cho bạn bè và người nhà đi?
Và quan trọng hơn cả là ai trả tiền? nếu bạn bè hay người nhà trả tiền thì mua vios theo họ, còn bác trả tiền thì mua xe gì bác thích.
Nếu thích thì mua city chứ mua vios về rồi có chuyện gì thì lại giá như rồi suy nghĩ này nọ khổ lắm, city mới em chưa đi nhưng đi city đời cũ nó xóc và ồn thôi rồi.

Hạng D
8/4/12
2.366
7.453
113
Nếu thích thì mua city chứ mua vios về rồi có chuyện gì thì lại giá như rồi suy nghĩ này nọ khổ lắm, city mới em chưa đi nhưng đi city đời cũ nó xóc và ồn thôi rồi.
Thì bởi vậy em mới nói tiền của mình thì mình thích mua chiếc nào thì mua là vậy, còn xét 2 con này thì 49, 50 với nhau cả thôi, trên mạng so sánh cũng nát nước cả rồi, con này đc cái lọ thì lại mất cái chai. Còn vụ ồn thì honda thì nổi tiếng ồn mà, CRV còn vang danh vụ này huống gì city. City ồn thì vios ù chứ có thua kém gì đâu :p

Hạng B2
12/7/22
157
220
43
34
Mình mà như bạn chủ là mình chọn City RS.
City rs hơn ở Vios ở những thứ quan trọng:
- Không gian rộng hơn
- Honda sensing an toàn hơn
- Bản mới siêu đẹp. Giá lại tốt.
City thua Vios mỗi điểm ồn hơn. Mà nói thiệt cái gì cũng phải có đánh đổi.
Còn bảo Vios bền hơn City thì chẳng có căn cứ. Đều là 2 hãng xe nhật mang mác nồi đồng cối đá ở VN.

Tập Lái
24/7/23
17
8
3
30
Mình mà như bạn chủ là mình chọn City RS.
City rs hơn ở Vios ở những thứ quan trọng:
- Không gian rộng hơn
- Honda sensing an toàn hơn
- Bản mới siêu đẹp. Giá lại tốt.
City thua Vios mỗi điểm ồn hơn. Mà nói thiệt cái gì cũng phải có đánh đổi.
Còn bảo Vios bền hơn City thì chẳng có căn cứ. Đều là 2 hãng xe nhật mang mác nồi đồng cối đá ở VN.
Em cảm ơn bác!