Hạng D
23/8/08
3.139
1.831
113
45
Đang nói ý thức trong quan hệ giữa người đi trước và đi sau, đâu có ai nói ai vi phạm?
Người đi sau xin vượt thì người đi trước nên cho vượt nếu đủ an toàn (và có ý thức).
Không rõ bác đọc có kỹ không, rất rõ ràng là đã đi hết tốc độ tối đa cho phép rồi thì không phải nhường thằng vô ý thức nào hết. Bởi thằng đó nó phải vi phạm tốc độ thì mới đòi vượt được, đấy là logic. Đã vi phạm luật về tốc độ cho phép rồi thì chả nhẽ lại còn liêm sỷ kêu người khác có ý thức?

Hạng D
6/3/08
3.923
7.734
113
Sàigòn
Không rõ bác đọc có kỹ không, rất rõ ràng là đã đi hết tốc độ tối đa cho phép rồi thì không phải nhường thằng vô ý thức nào hết. Bởi thằng đó nó phải vi phạm tốc độ thì mới đòi vượt được, đấy là logic. Đã vi phạm luật về tốc độ cho phép rồi thì chả nhẽ lại còn liêm sỷ kêu người khác có ý thức?

Ok, vậy Bác có nghĩ là xe bác max tốc độ cho phép nhưng xe sau chưa max?

nếu có ý thức, bác sẽ nghĩ đến tình huống này! Mỗi xe 1 công tơ mét, con số trên đó không phải là tuyệt đối, xe bác 120kmh nhưng xe sau nó là 115kmh thì sao?

Chưa nói đúng sai, chỉ nói thực tế có thể có tình huống này xảy ra! Nếu bác vẫn khăng khăng bác đúng, vậy thì ý thức của bác bị “đánh giá” đâu có sai?

Hạng D
23/8/08
3.139
1.831
113
45
Ok, vậy Bác có nghĩ là xe bác max tốc độ cho phép nhưng xe sau chưa max?

nếu có ý thức, bác sẽ nghĩ đến tình huống này! Mỗi xe 1 công tơ mét, con số trên đó không phải là tuyệt đối, xe bác 120kmh nhưng xe sau nó là 115kmh thì sao?

Chưa nói đúng sai, chỉ nói thực tế có thể có tình huống này xảy ra! Nếu bác vẫn khăng khăng bác đúng, vậy thì ý thức của bác bị “đánh giá” đâu có sai?
Nếu điều bác nói đúng thì tức là xe sau còn vô ý thức hơn, vì sao nó không nghĩ xe trước đang chỉ con số đúng của xe đó mà còn đòi vượt làm gì. Khi vượt liệu nó có giữ 5kmh để vượt không hay là nó đang chạy hơn gấp nhiều lần thế. Thực tế đấy.

Hạng D
6/3/08
3.923
7.734
113
Sàigòn
Nếu điều bác nói đúng thì tức là xe sau còn vô ý thức hơn, vì sao nó không nghĩ xe trước đang chỉ con số đúng của xe đó mà còn đòi vượt làm gì. Khi vượt liệu nó có giữ 5kmh để vượt không hay là nó đang chạy hơn gấp nhiều lần thế. Thực tế đấy.
Đó là lý do luật cho vượt quá 5kmh mà ko phạt đấy!

thôi, chừng này cũng đủ rồi, ý thức là của mỗi người tự rèn luyện. Bác thấy bác đúng thì cứ vậy đi :)

Hạng D
23/8/08
3.139
1.831
113
45
Đó là lý do luật cho vượt quá 5kmh mà ko phạt đấy!

thôi, chừng này cũng đủ rồi, ý thức là của mỗi người tự rèn luyện. Bác thấy bác đúng thì cứ vậy đi :)
Đồng hồ bác sai quá 5kmh thì là đồng hồ độ rồi, xe độ không so với xe có ý thức nha.
Theo TCNV 6956 : 2001 thì sai số không quá 4kmh so với tốc độ thực. Theo lý thuyết thì tối đa sự khác biệt là 4kmh, mà chả có xe nào thể hiện đúng cả cho nên sai số tốc độ giữa các xe chỉ là 1~2kmh. Chỉ có thằng vô ý thức nó mới đòi vượt ở cái khác biệt tốc độ đấy thôi ạ.

Hạng D
6/3/08
3.923
7.734
113
Sàigòn
Đồng hồ bác sai quá 5kmh thì là đồng hồ độ rồi, xe độ không so với xe có ý thức nha.
Theo TCNV 6956 : 2001 thì sai số không quá 4kmh so với tốc độ thực. Theo lý thuyết thì tối đa sự khác biệt là 4kmh, mà chả có xe nào thể hiện đúng cả cho nên sai số tốc độ giữa các xe chỉ là 1~2kmh. Chỉ có thằng vô ý thức nó mới đòi vượt ở cái khác biệt tốc độ đấy thôi ạ.
Ơ, thế nếu xe trước sai số +4, xe sau sai số -4 thì sao?

anyway, cho dù thằng sau vô ý thức, thì thằng trước vẫn nên giữ ý thức, sao lại cần phải so đo?

Hạng D
23/8/08
3.139
1.831
113
45
Ơ, thế nếu xe trước sai số +4, xe sau sai số -4 thì sao?

anyway, cho dù thằng sau vô ý thức, thì thằng trước vẫn nên giữ ý thức, sao lại cần phải so đo?
Bác lại đọc không kỹ rồi, 0 tới 4 chứ không phải cộng trừ 4. Nghĩa là nếu tốc độ thực là 100 thì tốc độ của đồng hồ xe chỉ được phép hiển thị từ 100 tới 104.
Bác muốn vượt quá tốc độ thì vào làn khẩn cấp mà vượt anh em có nói gì đâu. Mệt!

Hạng D
6/3/08
3.923
7.734
113
Sàigòn
Bác lại đọc không kỹ rồi, 0 tới 4 chứ không phải cộng trừ 4. Nghĩa là nếu tốc độ thực là 100 thì tốc độ của đồng hồ xe chỉ được phép hiển thị từ 100 tới 104.
Bác muốn vượt quá tốc độ thì vào làn khẩn cấp mà vượt anh em có nói gì đâu. Mệt!
Ví dụ cả hai xe chạy tốc độ thực tế 116kmh, đồng hồ xe trước sai số +, có thể hiển thị 120kmh, đồng hồ xe sau sai số -, có thể hiển thị 112kmh (à nhầm, theo ý bác là 116kmh). Thực tế có tình huống đó đúng không?

Còn bác dám nói “vào làn khẩn cấp mà vượt” thì thôi, em lạy!!!!

thôi, cũng ko nên bàn thêm nữa.

• Like
Reactions: trislr
Hạng D
6/3/08
3.923
7.734
113
Sàigòn
tốc độ chỉ thị trên đồng hồ của thiết bị đo tốc độ (V1) và tốc độ thực (V2):

0≤ V1 - V2 ≤
+ 4 (km/h);

Tốc độ thực (V2) là 116 thì V1 được phép sai số max 15.6 Tức 131.6kmh chứ nhỉ?

Hạng D
19/4/15
1.379
1.870
113
Bác đang nói về vấn đề ý thức đúng không? Người vi phạm luật trách người đi đúng luật không có ý thức, em thấy nó có gì chưa đúng ở đây.
Bác nói là bác chạy tối đa cho phép rồi, thì ko cần nhường thằng nào cả, em mặc định đây là làn trái sát dải phân cách.
Đưa một trường hợp đặc thù như này ...
Người cần đi cấp cứu, cần đi làm công tác an ninh chết người, cần đi xử lý các dịch vụ thiết yếu nhưng ko có đèn ưu tiên, chấp nhận chịu phạt để giải quyết tình huống cấp bách.
Vượt phải thì nguy hiểm, vượt trái thì người ôm làn nói là tôi đi đủ tốc độ ko cho vượt.
Còn về Luật thì làn sát trái luôn là Crossing Lane là để vượt, tức là vượt xong là trả làn, chưa bao giờ là Cruising Lane để bác ôm làn đi đúng tốc độ cả. Có chăng là Luật Vn chưa sửa kịp để thực hiện Công ước quốc tế đường bộ thôi.
Còn người vi phạm là do Luật pháp chế tài, Luật ko hoàn hảo nên cần Quốc hội để chỉnh sửa, hoàn thiện liên tục. Còn cá nhân nào cũng nhận xét ai sai ai đúng, rồi chế tài người khác thì Pháp luật vô hiệu, thì lại quay về thời tiền sử mạnh được yếu thua, cơ bắp là lẽ phải.
Trường hợp cá nhân can thiệp, trừ khi là hình sự ảnh hưởng đến an toàn người khác, còn đây chỉ là dân sự hành chính, chỉ cần bản thân nhường nhịn và làm đúng, và raise vấn đề lên để xã hội phát triển dần dần thôi, chứ cứ cái gì ko hài lòng mà đòi cả xh thay đổi luôn thì khó rồi.

Chỉnh sửa cuối: