Hạng F
26/2/07
5.094
436
83
Xứ dừa Miền Tây
xedom nói:
Em cảm thấy có cái gì đó miễn cưỡng
Đã gọi là bảo hiểm , thì phải trên tinh thần tự nguyện , tự giác của người tham gia bảo hiểm , chứ tại sao lại phải sử dụng biện pháp chế tài , phạt vạ như thế để người dân phải mua bảo hiểm .
Tiền bảo hiểm đó , ngoài mục đích chi trả bồi thường cho chủ sở hữu , thì còn dùng vào việc gì khác không ? vd : phúc lợi xã hội , đầu tư ha tầng giao thông ...
Nếu không , bảo hiểm đó chỉ với mục đích như trên thì em nghĩ , hoàn toàn là do quyền quyết định của chủ xe chứ , sao lại thúc ép người ta ..
Vài dòng suy nghĩ cá nhân em , có sai sót , mong các bác chỉ bảo

Đang nói đến bảo hiểm trách nhiệm dân sự dùng để chi trả cho bên bị gây ra tại nạn mà bác:

"Để đảm bảo mọi người dân bị thiệt hại do xe cơ giới gây ra đều được bồi thường thỏa đáng. Nhà nước quy định bảo hiểm bắt buộc trách nhiệm dân sự đối với chủ xe cơ giới.

Như vậy, bảo hiểm TNDS bắt buộc của chủ xe cơ giới trước hết nhằm mục đích nhân đạo, bảo vệ người dân. Nếu không may bị tai nạn giao thông, họ được bồi thường thiệt hại.

Bảo hiểm TNDS bắt buộc của chủ xe cơ giới cũng có lợi cho chủ xe. Nếu không may gây tai nạn, Doanh nghiệp bảo hiểm thay thế họ bồi thường cho người bị nạn khi được chủ xe yêu cầu, hoặc nếu họ đã bồi thường cho người bị nạn thì doanh nghiệp bảo hiểm sẽ hoàn trả cho họ số tiền hợp lý mà họ đã bồi thường.
"

Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113
Hên quá, em xem lại cái bảo hiểm của em hết hạn từ 2007:D. Chắc phải mua cái mới thôi. Cám ơn các bác nhắc nhở nhé!
Trước giờ em ít bị xxx thổi lắm, mà có bị thì cũng chẳng bao giờ em đưa giấy tờ xe ra:D.

Hạng D
27/3/07
2.189
2
36
53
Changi Airport
Bác sướng thế, làm thế nào để khỏi đưa giấy tờ xe vậy?Lâu nay em quên mua bảo hiểm cho mấy em 2 bánh .

Tập Lái
27/2/09
11
0
0
Sau đợt này có 2 bên trúng đậm là công ty bảo hiểm và các chú công an.

Hạng D
26/1/10
1.250
5.839
113
BH xe máy bắt buộc mua nhưng có khi nào dùng tới đâu vậy mà không có là công an phạt [
sm=bash.gif]. có va chạm thì thương lượng rồi im ru chứ đâu có ai mà rảnh để kêu bảo hiểm chỉ tốn thời gian mà thôi. mà có kêu cũng không biết khi nào BH mới đến nữa ạ???? :mad:

Hạng D
24/4/06
2.450
13.556
113
TP. HCM
haonamdaica nói:
hix giờ đâu còn cần thiết nữa

là sao bác, không cần bảo hiểm nữa hả
hôm trươc em bị vịn 2 bánh lấn tuyến cũng hỏi bảo hiểm à?