Hạng C
12/10/05
587
32
28
43
RE: Phiên họp bất thường của OS Miền Trung - Đà Nẵng và chuẩn bị cho hành trình về Cố Đô

về CỐ ĐÔ mà phải ra tận Thiên Tân luôn à ... ngoài đó hồ nước nhiều lắm ...nhưng mà nước nóng ... có nhiều ảnh hot lắm đây. kêu gọi LL tham gia đi

Hạng C
12/10/05
587
32
28
43
RE: Phiên họp bất thường của OS Miền Trung - Đà Nẵng và chuẩn bị cho hành trình về Cố Đô

vâng em sẽ hội ý với một số anh em OS Huế ... có thể họp chung một đoàn đi luôn cho hoành tráng...

Hạng D
22/10/06
2.127
65
48
Houston, Texas

bác pual vừa tới :D

Hạng D
30/10/06
1.388
24
38
Air Vietnam
www.aeroviet.com

Trích đoạn: Quoc Viet

bác pual vừa tới :D

Giảm spam các bác ơi, không thì các mod xóa mất em không biết đâu nhé :D

@xecuuhoa: Bác nghiên cứu vị trí, cũng như điều kiện sinh hoạt, chi phí... tại đấy dùm em trước nhé, có gì bác PM cho em biết. Thks bác :D

Hạng D
22/10/06
2.127
65
48
Houston, Texas

Đã Edit ại ... cám ơn bác :)

Hạng B2
3/12/07
190
0
0
42

Trích đoạn: Quoc Viet
Thế bác có thích tụ tập ăn chơi hông bác Gà hông ác cũng kô hiền :D

Hix ! Bác cứ làm khó em wài , thích thì thích thường trực , mà em đi thì ai cày dùm em bác ui ! Hix !:mad::(:(:(
@ bác Pual : bác nì thông tin chậm trễ wá ! OS Huế hay OS Đà Nẵng j j em cũng ọp hết ráo bác ui !

@ bác Dell : em hổng có xì pam nghen bác ! Em chỉ nêu lý do vì sao em hổng tham gia được => có dính tới chuyến đi !!!

Hạng D
30/10/06
1.388
24
38
Air Vietnam
www.aeroviet.com
HÀNH TRÌNH VỀ CỐ ĐÔ

Gửi các bác ít thông tin về Thanh Tân:
----------------------------------------------------------------------------------------------------
Bên cạnh dịch vụ ngâm tắm nước suối nóng, tắm suối nước lạnh, tắm hương, tắm hoa... du khách đến khu du lịch nước khoáng nóng Thanh Tân còn được xoa bóp, bấm huyệt và chơi các môn thể thao trên nước.

Trong lúc các điểm du lịch sinh thái khác đang vắng khách vì tiết trời chuyển sang đông, thì ở khu du lịch nước khoáng nóng Thanh Tân - tỉnh TT Huế đang vào mùa, đây là thời điểm thích hợp nhất để du khách đến nghỉ dưỡng. Bởi với khí hậu khá ôn hòa, cùng với dòng nước nóng có công dụng chữa được nhiều bệnh, du khách sẽ cảm thấy ấm áp, dễ chịu hơn trong ngày nghỉ cuối tuần khi trời đang se lạnh.

Chỉ với gần 1 giờ đi xe máy hoặc ô tô, du khách đã có thể đến được khu du lịch nước khoáng nóng Thanh Tân .

Như tách hẳn với không khí của chốn thị thành, khi đến khu du lịch nước khoáng nóng Thanh Tân, du khách có thể đi bách bộ, ngắm những giò phong lan rừng tuyệt đẹp hay thưởng thức những ly trà nóng được chiếc xuất từ 1 loại hoa chỉ được trồng tại Thanh Tân có công dụng giảm béo và làm đẹp da. Và đặc biệt nhất là khách đến nghỉ dưỡng được ngâm tắm trong dòng nước khoáng nóng trong lành.

Nằm cách thành phố Huế khoảng hơn 30 km về phía Bắc, khu du lịch nước khoáng nóng Thanh Tân có diện tích 50 ha. Thời gian qua, nơi đây đã được đầu tư hàng chục tỷ đồng để xây dựng hệ thống hạ tầng và phát triển các dịch vụ du lịch. Đến nay, khu du lịch nước khoáng nóng Thanh Tân có hơn 40 phòng nghỉ đạt chuẩn và hệ thống nhà sàn dọc ven các dòng suối nước khoáng phục vụ cho những du khách đi theo đoàn.

Với nhiệt độ hơn 60 độ C, trong những ngày mùa đông này, khu du lịch nước khoáng nóng Thanh Tân trở thành điểm đến lý tưởng cho du khách. Bởi khi đến đây, ngoài được leo núi, ngắm cảnh thiên nhiên, du khách còn được tắm mình trong dòng nước ấm để thư giãn, nghỉ ngơi sau 1 tuần làm việc căng thẳng.

Bên cạnh dịch vụ ngâm tắm nước suối nóng, tắm suối nước lạnh, tắm hương, tắm hoa... du khách đến khu du lịch nước khoáng nóng Thanh Tân còn được xoa bóp, bấm huyệt và chơi các môn thể thao trên nước.

Sẽ còn rất nhiều điều hấp dẫn khác đang chờ đón du khách tại khu du lịch nước khoáng nóng Thanh Tân, vậy nên nếu có điều kiện, các bạn hãy dành thời gian nghỉ cuối tuần tại điểm đến lý tưởng này.

Link: http://www.samson.vn/modules.php?name=News&file=article&sid=266

Trang web chính thức:
http://www.thanhtanspa.com/

Last edited by a moderator:
Hạng D
30/10/06
1.388
24
38
Air Vietnam
www.aeroviet.com
RE: HÀNH TRÌNH VỀ CỐ ĐÔ

Thêm nữa: Thanh Tân - bản hòa tấu của thiên nhiên

Bây giờ, đường đến Thanh Tân không còn trắc trở như xưa. Khu du lịch này được xây dựng trên một diện tích đất 30 ha, nằm sát chân núi Thanh Tân trong dãy Trường Sơn hùng vĩ. Màu xanh của núi rừng, cây cỏ đã tạo cho du khách cảm giác hưng phấn ngay từ phút ban đầu.

Với người dân Huế thì vùng đất Thanh Tân ở xã Phong Sơn, huyện Phong Điền từ lâu đã không còn xa lạ gì. Bởi suối nước nóng nơi này có thể làm chín quả trứng gà là điều hầu như ai cũng biết. Ngay từ những năm đầu thế kỷ XX năm 1928, một số nhà khoa học Pháp đã tiến hành khảo sát, nghiên cứu ứng dụng nước khoáng Thanh Tân vào việc giải khát và phục hồi sức khỏe. Tuy nhiên, nước khoáng Thanh Tân trở thành thông dụng chỉ khoảng 10 năm nay và mọi người đến với nơi này nhiều hơn khi Thanh Tân đã xây dựng được khu du lịch nghỉ dưỡng.

Với giá vé 30 ngàn đồng vào cửa cho hai người, bạn có thể tắm được tất cả các loại hồ bơi ở Thanh Tân. Nào là suối ngâm nước nóng với nhiệt độ bao giờ cũng từ 35 - 420C, hồ nước lạnh có máng trượt hoặc hồ có tạo sóng biển. Như vậy, dù đến đây bất cứ mùa nào trong năm, bạn đều có thể ngâm tắm nước nóng hay nước lạnh, hoặc ngỡ mình đang được nô đùa cùng sóng biển trên núi. Nếu muốn có một khoảng không gian riêng biệt, đã có hồ tắm đôi bạn hoặc hồ gia đình được thiết kế dưới những tán lá thơ mộng. Ngoài ra còn những cụm bồn tắm bố trí trong những căn nhà lá nhỏ dành riêng cho người thích sự kín đáo và yên tĩnh. Dĩ nhiên để có sự riêng biệt này, bạn phải yêu cầu trước và giá vé cũng sẽ cao hơn.

Có không ít du khách từng đến để ngâm tắm chữa bệnh. Khu nhà điều dưỡng và các phòng vật lý trị liệu kết hợp ngâm tắm lúc nào cũng có một đội ngũ y bác sĩ lành nghề. Riêng khách đến tắm bao giờ cũng phải tuân thủ một số quy định chặt chẽ trước khi đặt chân xuống hồ để giữ vệ sinh chung và giữ sức khỏe cho riêng bạn. Sau khi được ngâm tắm thỏa thích, cảm giác đói đến nhanh hơn. Bạn có thể trở thành thực khách của Nhà hàng hoặc các quầy bán thức ăn nhanh.

Với những người thích khám phá thì vườn lan Thanh Tân là một sưu tập công phu. Đặc biệt, giống địa lan Phong Sơn với màu tím nhạt gây thích thú cho người thưởng ngoạn. Đây là giống lan lạ, lại như một cô gái đỏng đảnh với đặc tính thức trưa, ngủ muộn theo mùa. Nếu siêng, cứ đi theo dòng suối lên đỉnh đồi, còn nhiều loài hoa dại làm cho mọi người ngạc nhiên. Nước khoáng Thanh Tân làm tán lá rộng hơn và hoa cũng có cánh lớn hơn. Khu dẫn xuất nước khoáng trên đồi Hải Thượng Lãn Ông chắc hẳn sẽ làm bạn quan sát. Bởi lẽ, bạn sẽ nghĩ đến những chai nước khoáng hàng ngày vẫn uống hoặc uống lần đầu tại khu du lịch này. Sát chân núi, giữa rừng cây xanh là hồ nước khoáng, suối nước khoáng thiên nhiên. Trong khung cảnh hoang sơ, rừng - núi và suối như một bức tranh đẹp và bản hợp xướng của núi rừng có thể làm bạn quên quay về, để đắm mình giữa thiên nhiên thơ mộng.

Ở lại với Thanh Tân, chẳng ai có thể đi ngủ sớm cả, bởi đêm ở đây với các thú vui tập thể như ca hát, đốt lửa trại làm cuộc vui cứ kéo dài ra. Sau một giấc ngủ ngon, sáng mai thức dậy, không biết bạn hay địa lan Phong Sơn sẽ đón một ngày mới sớm hơn? Bạn chắc chắn đã có một ngày nghỉ hoàn toàn thú vị và vô cùng bổ ích cho sức khỏe.

http://www.quehuong.org.vn/vi/nr050307131435/nr050106094245/nr050112153408/ns060620151601

Hạng C
29/2/08
750
8
18

mấy bác ơi . huế bữa nay nóng lắm . mà đã nóng rồi sao lại đi tắm suối nước nóng thanh tân ??? ý em thế này nhé : buổi sáng mấy bác ra huế vào giao lưu với AE huế cho zui <trong đó có em nhé:D> rồi đi tham quan các khu di tích . ăn trưa tại huế . buổi chiều mấy bác lên đỉnh Bạch Mã , ĐÀ LẠT của huế đấy .hoặc muốn gần thì mấy bác đi suối NHỊ HỒ .suối VOI .thác MƠ . đảm bảo không uổn phí công sức bỏ ra đâu .