Hạng B2
15/7/14
102
143
43
Em sắp xây nhà, dạng nhà ống nhà phố, mà khoản có phòng thờ riêng cũng làm em khá nhức đầu, kính nhờ các bác đã từng làm nhà rồi và các thầy phong thủy vào đàm đạo với em chút, em vừa ngồi 1 lúc với bác internet tham khảo trên mạng thì có 1 số ý như sau:

1. Muốn đặt bàn thờ ở 1 tầng nào đó thì bàn thờ nên nằm sát giếng trời hoặc trong khoảng thông tầng, hoặc nằm ở khoảng thông tầng phía sau nhà, thế mà có chỗ lại bảo không nên đặt ở những chỗ này vì là lối hay đi lại, xô bồ, ồn ào, mất tính trang nghiêm.
2. Có ý thì bảo bàn thờ nên được đặt ở tầng trên cùng của ngôi nhà, thường là tầng thượng. Đây là vị trí mang đến sự trang nghiêm, kín đáo, tĩnh lặng và thoáng đãng, thế mà có chỗ lại bảo không nên đặt bàn thờ ở 1 vị trí quá cao, khó di chuyển, xa rời với gia chủ, kể thì vd như mỗi lần cúng bái thì bưng lễ lên tum thượng hay hạ lễ thì cha con, mẹ con lũ lượt hạ cỗ bưng xôi gà từ tum thượng xuống tầng trệt cũng vã mồ hôi hột nhỉ ?
3. Phía sau ban thờ và trên phòng thờ đặc biệt không được có nhà vệ sinh hoặc nhà tắm, không được giáp nhà bếp => Cái ý này thì em nhất trí nhưng có ý lại bảo không nên đặt phòng ngủ ngay sau phòng thờ, thế này thì khó quá, giờ nhà ống, các phòng sát nhau phân bởi bức tường, và là phòng riêng kiêm ngủ luôn, giờ bảo vậy thì khó đỡ quá, chả nhẽ cái phòng giáp sau phòng thờ thì để không à ?
4. Cửa vào phòng thờ không đặt đối diện cửa ra vào hoặc đường cái và không đặt bàn thờ ngược với hướng nhà dễ khiến người trong nhà bất hòa, dễ gặp bất trắc bệnh tật, nên đặt hướng bàn thờ cùng với hướng nhà. 2 ý này nó đánh nhau to rồi, giờ nhà ống, em thấy cửa vào phòng thờ không nhìn sang cửa 1 phòng ngủ nào đó thì bố trí sao giờ ? Rồi tiếp theo là hướng nhà thì bao giờ chả nhìn ra đường đi chính đúng không nào ? h lại bảo vừa đặt trùng hướng nhà lại không nhìn ra đường cái, quá hài luôn ???
5. Về diện tích, em tham khảo thấy là diện tích phòng thờ với nhà ống nhà phố thường là 8 - 12 m2 là đẹp và vừa, với nhà nào đất rộng vd như biệt thự thì họ làm lên tới 15-20m2. Em có ướm thủ rồi, vd chỗ em đang ở ngang 4m em cho lùi sâu 2m hay 2m5 rồi đứng ngắm thì tính ra là tầm 8 -> 10 m2 đó. Em thấy đủ dư sức xoay sở, ngồi quỳ, ngước mặt lên tủ thờ và bàn thờ phía trước mặt. Về diện tích này thì các bác có bàn luận gì không ?

Em cũng có quả hình mô tả cho sinh động, em xin cảm ơn các bác.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
23/10/18
1.114
22.880
113
40
Còn trẻ thì tầng tum là hợp lý, nếu đã có tuổi thì tầng trệt đằng trước (phòng khách), tránh để dưới Toillet tầng 1 và quay ra hướng cửa chính, đây là dạng phòng thờ mở được sử dụng nhiều ở Huế! Còn vấn đề xô bồ thì có gì đâu, đều là người thân trong nhà cả.

Hạng B2
15/7/14
102
143
43
Còn trẻ thì tầng tum là hợp lý, nếu đã có tuổi thì tầng trệt đằng trước (phòng khách), tránh để dưới Toillet tầng 1 và quay ra hướng cửa chính, đây là dạng phòng thờ mở được sử dụng nhiều ở Huế! Còn vấn đề xô bồ thì có gì đâu, đều là người thân trong nhà cả.
Ý như bác là không làm phòng thờ riêng mà để bàn thờ ngay phòng khách tầng trệt luôn, kiểu như nhà cấp 4 hay nhà không có diện tích thì bước vào nhà là thấy bàn thờ đặt ngay trên tủ gỗ ấy hả ? Bác khuyên thế này thì còn sinh ra câu chuyện phòng thờ làm gì nữa ?

Hạng D
23/10/18
1.114
22.880
113
40
Thì mới nói phải căn cứ thực tế mà, dưới 45 tuổi việc lên xuống 3 tầng lầu là bình thường, nhưng ngoài 50 sẽ rất khó khăn nhất là theo đạo Phật hoặc thường xuyên tụng kinh. Còn phòng thờ thì chắc chắn phải quay theo hướng nhà rồi có thể bố trí lệch tâm nhà để phù hợp phong thủy gia chủ, nếu trước là cửa kính thì có thể thường xuyên kéo rèm hoặc phòng đủ dài thì làm bức bình phong bằng gỗ cắt CNC!

Hạng D
4/8/11
1.048
4.166
143
Hóng hớt thêm suy nghĩ & ý kiến của các bác khác nào ?
Tâm linh là thờ ông bà tổ tiên hay Chúa Phật...Nhung đời thường thì là nơi lắng lòng, cầu nguyện chính là tập trung tự tưởng và tự nói với não của mình. Cho nên bàn thờ, hay đúng hơn là phòng thờ phải là nơi tụ khí. Tĩnh (để lắng lòng) nhưng không được quá u tịch (tụ ma khí, dễ bị nhập ma), Sạch để dễ thanh lọc tư tưởng cơ thể....suy ra phải nhờ thầy phong thuỷ quyết cụ thể vị trí, hoặc tự nghiên cứu sâu hơn mà quyết . Còn không thì cứ vô sách vô sư, làm đại cho nó khoẻ.

Hạng D
23/10/18
1.114
22.880
113
40
Tâm linh là thờ ông bà tổ tiên hay Chúa Phật...Nhung đời thường thì là nơi lắng lòng, cầu nguyện chính là tập trung tự tưởng và tự nói với não của mình. Cho nên bàn thờ, hay đúng hơn là phòng thờ phải là nơi tụ khí. Tĩnh (để lắng lòng) nhưng không được quá u tịch (tụ ma khí, dễ bị nhập ma), Sạch để dễ thanh lọc tư tưởng cơ thể....suy ra phải nhờ thầy phong thuỷ quyết cụ thể vị trí, hoặc tự nghiên cứu sâu hơn mà quyết . Còn không thì cứ vô sách vô sư, làm đại cho nó khoẻ.
Mình cũng hiểu 1 phần ý bác chủ thớt, bởi vậy bác mới viết rõ là "phòng thờ" tức là phải kín đáo, riêng biệt. Cái này thì tầng Tum đáp ứng được nhưng là nhà ống nên phải leo cao hơi cực. Thôi chúc bác chủ tìm được 1 tư vấn ưng ý!

Hạng B2
15/7/14
102
143
43
Em không phải bên đạo Công giáo bác ơi ^^

Hạng B2
15/7/14
102
143
43
Chốt như quả hình mô tả mặt cắt ngang. Theo anh em mình nên để chiều sâu phòng thờ là 2m, 2m2, 2m3 hay 2.5 nhỉ ? Ngang em 5m. Vd để sâu 2m2 thì được 2.2 × 5 = 11m2.