QB
Hạng D
11/9/09
1.396
13
38
48
FFC
onggiahoclai nói:
Em không biết tin này có SPAM không chứ hồi năm 2009 vnexpress cũng đã đăng rồi mà. em đính kèm link để hầu các Bác:
http://vnexpress.net/comment/2009/05/3b9b25ed/

QB nói:
Chán nghe nhất từ những người dạy lái là "cảm giác thôi". Câu đó chỉ lấp liếm phương pháp dạy nghèo nàn. Không phản đối là cảm giác đóng vai trò quan trọng, nhưng nếu cứ chờ cảm giác quen thì hàng năm mới tiến bộ. Bây giờ có phương pháp, trẻ em cấp 1 cũng giải được bài "vừa gà vừa chó" mà các cụ nhà ta ngày xưa cho là khó ghê gớm. Anh hãy làm một số bài tập sau để biết canh xe:

- Canh xe 2 bánh phía trước: Đậu xe ở nhà, lấy xe máy ra đặt trước mũi xe độ 1 m. Ngồi vào ghế lái, xem mình nhìn được đến phần nào của đuôi xe. Nếu là xe 7 chỗ thì thường anh sẽ thấy xe 2 bánh bị che tới mép trên biển số. Suy ra khi đi ra đường, nếu đằng trước là xe 2 bánh thì mình canh lúc nào thấy mũi xe mình che tới mép trên bảng số xe người ta là phải ngưng.

- Canh xe 2 bánh bên phải: Tương tự, anh đặt chiếc xe 2 bánh sang góc phải phía trước để nhìn quen xem ở mỗi góc thì khoảng cách an toàn là khi nào. Ví dụ, thường là mình nhìn thấy thắt lưng người lái 2 bánh nếu xe đó ngang mũi xe mình, nếu người ta ở phía trước nữa thì mình nhìn thấy đầu gối.

- Canh xe hơi phía trước: Anh tìm một chiếc xe hơi đang đậu ngoài đường và đến đậu sau họ. Ban đầu chưa quen thì đậu cách chút xíu. Nhìn xem mình nhìn thấy tới đâu phần sau xe họ, xuống kiểm tra, rồi nhích xe tới lui chút xíu và xuống xem lại. Thường thì nếu anh thấy mép dưới bảng số xe 7 chỗ hoặc mép trên bảng số xe 4 chỗ là mình cách họ độ 1 m, thấy bánh sau của họ là cách khoảng 2 m.
Thấy bánh xe họ tiếp đất là khoảng 3 m. Chạy ngoài đường lúc đông, kẹt xe thì giữ khoảng cách 1 m (thấy sát mép dưới bảng số xe 7 chỗ hoặc mép trên bảng số xe 4 chỗ) để 2 bánh không chen vào được. Nếu anh đang đậu sau xe người ta mà cần quay đầu xe ra thì nên lui tới lúc nhìn thấy bánh sau xe trước.

Những khoảng canh nêu trên là ví dụ theo xe tôi, anh cần canh lại lấy kinh nghiệm theo xe anh.

- Canh xe bên phải: Anh dừng xe, dùng dây hay kẻ vạch đường 2 bánh xe kéo dài tới trước. Đánh dấu giao điểm đường bánh xe bên phải với đường mép đầu xe mình. Khi ra đường nhìn vào điểm đó anh sẽ canh được hành trình của góc phải xe mình và nhắm có vướng các xe bên phải phía trước không.
Một cách khác canh xe bên phải là nhìn xem xe họ cách vạch phân cách bao xa, liếc kính chiếu hậu hoặc dò theo đường bánh xe tưởng tượng nói trên để xem mép xe mình cách vạch phân cách bao xa, suy ra hành trình xe mình và họ có giao nhau không.

Anh có thể chụp hình các trường hợp canh khoảng cách xe như trên, lúc rảnh lấy ra nhìn. Nhớ chút xíu là canh ngon lành.
http://vnexpress.net/gl/oto-xe-may/tu-van/2011/04/phuong-phap-canh-khoang-cach-tren-xe-hoi/
em có dẫn link mà bác. em thấy nó nên mang lên để mọi người tham khảo thêm thôi.

Hạng F
8/4/09
5.641
416
83
51
đâu nhỉ?
4b và 2b có rất nhiều loại, cao thấp khác nhau, ngay như vị trí cái bảng số cũng khác xa lắc, người lái cũng cao thấp tùy ...dinh dưỡng, áp dụng kiểu bác thì có nước đền mệt nghỉ.:(:(

Chi Hội Trưởng S.O.S
8/1/11
21.506
163.787
113
12
tp HCM
trenduonggiobui.wordpress.com
Thì tập luyện mà. "Trăm hay không bằng tay quen". Em thì luôn cố cảm nhận khi "đo khoảng cách". Mà cái khoảnh khắc đó nó chớp nhoáng trong đầu theo phản xạ chứ có t/g đâu mà đo đạc hay so sánh ạ. Các Bác mới lái cứ thả lỏng khoan thai từ từ sẽ quen thôi. 3 ngày lái TP đường đông là "thành tinh" ngay mà!

Hạng B2
14/7/10
461
239
43
Da Nang
Soitoc nói:
- Em thì canh lane phía trước bằng kính lái. Xe e 7 chỗ thì dựa vào cái gù của cây gạt nước.
+ Lane bên trái là điểm giao nhau của cột A và cạnh dưới kính lái.
+ Bên phải khoảng cách an toàn trong lane là đỉnh cao nhất của cây gạt nước kính lái.

Em thì thích canh lề để vào ...Đài Trang VIP của Bác ở Đà Nẵng thôi, hôm nay mới hân hạnh biết Bác!

Hạng C
31/8/10
843
291
63
Vấn đề mà bác chủ thớt nói chũng có khác gì bài học cho lớp Mẫu giáo đâu. Lý thuyết xuông ấy mà.

Hạng D
14/1/11
1.324
7.500
113
nghien_oto nói:
Soitoc nói:
- Em thì canh lane phía trước bằng kính lái. Xe e 7 chỗ thì dựa vào cái gù của cây gạt nước.
+ Lane bên trái là điểm giao nhau của cột A và cạnh dưới kính lái.
+ Bên phải khoảng cách an toàn trong lane là đỉnh cao nhất của cây gạt nước kính lái.

Em thì thích canh lề để vào ...Đài Trang VIP của Bác ở Đà Nẵng thôi, hôm nay mới hân hạnh biết Bác!
- Dạ chào bác, tiệm Đài Trang VIP hân hạnh đón chào quý khách.

Hạng B2
15/10/09
230
13
18
Kinh nghiệm thôi, canh thế có mà ...chết. Buổi sáng mới thức dậy người cao hơn sẽ khác lúc chiều đi làm về bị chửi thì người ....lùn bớt lại. Nếu chưa đủ kinh nghiệm thì cứ từ từ.

Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC
Thích hợp cho việc canh xe tải hơn vì máy móc như thế chỉ cần chỉnh ghế lái là cái mốc sai mất. Không lẽ hôm nào trước khi đi cũng.. xe máy và đánh dấu (không đánh dấu nhớ nhầm mốc ngày trước đó càng toi hơn)

Hạng B2
16/9/09
282
0
16
Sao không sử dụng công nghệ nhỉ? chỉ cần bốn cái cảm ứng phía trước và camera sau là xong thôi. Mấy thứ này bây giờ cũng rẻ mà