Hạng B2
22/7/15
140
120
83
41
Bác chủ vui lòng cho thêm chút thông tin chuyến đi, ví dụ như tìm đường bằng app nào, đổ xăng dọc đường ra sao, đặt trước KS hay tới nơi thuê phòng tại chỗ, thông tin quán ăn, đ/điểm thăm thú... bác hỏi người địa phương hay hỏi Gúc?
Mình dò đường bằng GG maps, trước khi đi bác nên dò đường tổng thể để biết được quãng đường, thời gian, có đi đoạn nào khó hoặc nhỏ không (ngoài ra nếu không muốn đi phà thì bác vào thiết lập của GG bỏ phần phà đi). Trong lúc đi thì bác nên search từng đoạn ngắn thôi. Ví dụ như e đi đoạn đầu e search Vũng Tàu - Đồng Xoài, sau thì Đồng Xoài - Buôn Mê, rồi tiếp tục.... làm như thế bác dễ kiểm soát hành trình.
Đổ xăng thì bác cứ canh các cây Petrolimex mà đổ thôi, cẩn thận nữa thì đừng đổ đầy bình, đổ vừa thôi để khi mắc tiểu hay đại tiện thì ghé vào cây xăng châm thêm đồng thời đi toilet cho dễ. Đường quốc lộ giờ k thiếu cây xăng, trong thành phố thì bác dùng GG maps tìm cây xăng hay atm nó đều chỉ chỗ gần nhất luôn.
Khách sạn thì nếu bác đi điểm hot kiểu Đà Lạt, Đà Nẵng... vào mùa cao điểm thì nên đặt trước, còn các nơi không phải hot thì cứ gần đến rồi đặt, không cần đặt trước, nhất là các chuyến đi đường dài. Bác đặt sớm thì trong ngày bác phải đặt mục tiêu ngày hôm đó phải đến được điểm đó, chẳng may con bác mệt hay bệnh muốn nghỉ sớm hơn thì mất tiền phòng. Kinh nghiệm là có nơi đặt phòng qua apps rẻ hơn nhưng cũng có nơi đắt hơn, nên bác lựa KS ok xong thì coi giá apps và alo đến KS xem phương án nào rẻ hơn thì chọn.
Về điểm tham quan và chỗ ăn uống thì do mình đọc rất nhiều chuyến đi trên nhiều diễn đàn nên cũng khá rành, việc này cũng không khó nếu bạn k biết cứ GG mà tìm thôi, Ví dụ đi đâu đó miền Nam thì mình search: “kinh nghiệm ăn chơi Đồng tháp otosaigon”, miền Bắc thì: “kinh nghiệm du lịch Mộc Châu otofun” ....,
hoặc nước cuối là bác hỏi lễ tân khách sạn, đa phần là họ rành

• Like
Reactions: nguyenhaqb
Hạng B2
22/7/15
140
120
83
41
Ba
Mình ở Sg , 600 km đi một lèo thì mệt mà nghỉ đêm BMT thì lại mất thời gian bác à
Ban đi BMT nghỉ tham quan nhiều nơi như: Kotam, rừng thông, Buôn Đôn, Hồ Lăk ... rồi đi mấy tỉnh Tây Nguyên còn lại

Hạng B2
22/7/15
140
120
83
41
Bmt thì mình đến rồi
Bạn đi từ sớm thì đi khoảng 500 đến 600km chiều cũng đến thôi. Trước mình đi Tuy Hoà 500km, sáng 6h30 đi mà trước 6h chiều cũng đến (QL 14 còn dễ đi hơn nữa)

• Like
Reactions: tu nhi
Hạng D
19/11/15
1.083
3.258
113
Bác chủ và gia đình có chuyến đi rất hay và ý nghĩa. Gia đình mình cũng một thời rong ruổi trên những cung đường như bác. Nhưng nay không còn cơ hội nữa rồi.

Hạng B2
22/7/15
140
120
83
41
Bác chủ và gia đình có chuyến đi rất hay và ý nghĩa. Gia đình mình cũng một thời rong ruổi trên những cung đường như bác. Nhưng nay không còn cơ hội nữa rồi.
Có vấn đề với gđ bạn vậy? Mong bạn luôn vui vẻ, lạc quan trong cuộc sống.