Theo các bác, SUV và sedan của VinFast sẽ có giá bao nhiêu?

• Dưới 1 tỷ đồng

Bình chọn: 116 63,7%
  • Từ 1 tỷ đến 1,5 tỷ đồng

Bình chọn: 51 28,0%
  • Hơn 1,5 tỷ đồng

Bình chọn: 13 7,1%
  • Ý kiến khác

Bình chọn: 2 1,1%

• Total voters
    182
Hạng D
3/2/17
3.548
4.545
113
vụ này sao các bác
E thấy chả có gì . bác ko phải làm quá lên đâu
Ngoại hình giống nhau ở cái hình dáng Suv.
Nội thất giống nhau ở cái màn hình Volvo thôi
Còn TQ nó có hàng trăm hãng xe, cùng với các hãng khác trên thế giới thì có cả hàng Nghìn mẫu xe
Ko giống điểm này thì giống điểm khác. Trừ khi Vin sx xe hình tròn với bánh hình vuông thì ko đụng hàng.
Tiện thể bác có ảnh đèn hậu của chiếc trên thì cho e cái ảnh. Nếu có chút gì giống thì có gì để nói, chứ ko thì thôi bác đừng đăng lung tung mất tinh thần

Hạng D
3/2/17
3.548
4.545
113
[PMS 2018] Cặp đôi VinFast LUX SA2.0 và A2.0; các bác mong chờ giá bán bao nhiêu cho bản thương mại?
[PMS 2018] Cặp đôi VinFast LUX SA2.0 và A2.0; các bác mong chờ giá bán bao nhiêu cho bản thương mại?
Rõ như ban ngày rồi còn gì - thà đi NK thằng kia về đổi tên cho nhanh vì nó cũng dính bmw mà. Cía màn hình trung tâm đã khai ra hết rồi. Bùn quá
Bác sàm vl
Giống nhau chỗ nào bác kêu ban ngay??
Cái màn hình kia là của volvo, xu hướng thiết kế mới gần đây hay áp dụng.
Chốt 1 câu . bác bớt xàm đi
Nhìn ảnh như 1 con chó phốc vs 1 con pitbull.
Xem đc 1 2 cái ảnh phán giống nhau ngay đc. Thật nực cười
Google search ko thu tiền đâu

Hạng C
28/6/15
670
941
93
Quan trọng là cái giá được trợ thuế nhập khẩu và thuế TTĐB hay ko.
Nếu có trợ giá thì OK.
Con X5 giá # 60K về VN giá 4 tỏi.
Con SUV này, máy bim turbo 2.0, ghế da, 5+2, option đầy đủ cỡ con STF hay Xtrail, bảo hành 3 năm 100000km, giá 1t5, e mua liền.
Anh chủ có tiền sẵn sướng thật, em thì có nhiều lí do để chưa mua Vinfast lắm.
Ngoài lí do nhà vợ dư tiền và bốc phét, thì chỉ còn hy vọng em đc trúng 1 tờ độc đắc để có dư tiền mua xe của Vin với giá trên 1.5 tỉ :D

Hạng D
27/6/13
2.442
1.206
113
View attachment 1736266 View attachment 1736267
Bác sàm vl
Giống nhau chỗ nào bác kêu ban ngay??
Cái màn hình kia là của volvo, xu hướng thiết kế mới gần đây hay áp dụng.
Chốt 1 câu . bác bớt xàm đi
Nhìn ảnh như 1 con chó phốc vs 1 con pitbull.
Xem đc 1 2 cái ảnh phán giống nhau ngay đc. Thật nực cười
Google search ko thu tiền đâu
Yeah! Bác thật tâm huyết và đam mê và tự hào.

Hạng B2
14/3/17
115
143
43
32
Bác này ngáo ak.
Lamborghini con thấp nhất bên Mẽo bây giờ bán 200k$. 2 con Vinfast là phân khúc D tương đương seri5 và X5 chứ không phải C và Seri3.
Đã đành sx tại VN được ưu đãi đủ thứ nhưng Vin sẽ nghiên cứu thị trường xem chấp nhận mức giá nào sẽ bán mức mức giá đó...nhưng sẽ không rẻ như người tiêu dùng mong đợi.
Nếu giá ko đủ rẻ người tiêu dùng cũng ko cần mong đợi ông Vin này. Các hãng xe thương hiệu nổi tiếng khác sẽ thay V làm điều đó =))

• Like
Reactions: ntt61
Hạng B2
14/3/17
115
143
43
32
Thiệt tình e ko biết các bác dự đoán tầm 700-800 vì sao nữa
Có lẽ là giá các bác mong muốn chứ ko phải dự đoán. ( chắc cũng ít có người làm kinh doanh)
Em là thằng kinh doanh làm thuê nhưng cũng mạn phép phát biểu ý kiến thế này. Để đưa ra giá 1 sản phẩm sẽ phụ thuộc rất nhiều yếu tố
Đầu tiền là định hướng phân khúc khách hàng, sẽ là định hướng lâu dài và xuyên suốt của 1 dòng sản phẩm. Giống như lambo, ferrari, Bugatti sẽ tập trung sản xuất siêu xe hiệu suất cao. Maybach, Bentley, RR là siêu sang. ( các hãng này ko có khả năng sản xuất các chiếc xe phổ thông sao?). Một ví dụ khác là tại sao phải lập riêng thương hiệu lexus, acura, genesis... Còn về vinfast để so sánh với những hãng trên thì ko phù hợp, nhưng theo e nghĩ đã đặt tên lux( luxury), sử dụng máy móc hộp số của bmw thì 2 sp này sẽ tập trung vào đối tượng doanh nhân thành đạt nên giá ko dưới 1 tỉ. Còn e cũng nghĩ vin sẽ ra một dòng sp phổ thông với giá hợp lý nhưng chưa phải thời điểm hiện tại.
Thứ 2: yếu tố quyết định về giá là Cung và Cầu ( muốn rẻ thì phải có nguồn cung lớn+ nhu cầu thị trường cao). Về Cung thì hiện tại Vinfast là 1 cty mới thành lập, nhá máy mới xây 1 năm, máy móc công nghệ gần như dùng tiền để mua, vậy lấy gì để gọi là nguồn cung lớn??? (trừ khi bác Vượng móc túi để bù, hoặc được trợ giá, nhưng điều này khó thể xảy ra). Còn về Cầu: thì hãy nhìn bằng con mắt của người kinh doanh để nhìn, người ta sẽ định hướng giá bằng các đối thủ cạnh tranh đang có trên thị trường. E còn phân vân chút là 2 dòng Lux này sẽ định hướng cạnh tranh với sedan và Suv hạng D bình dân như camry santafe ( giá trên 1 tỉ) đây cũng là giá e đang nghĩ. Hay là sẽ cạnh tranh với hẳn bmw mec nhưng với mức giá thấp hơn ( giống như cách Peugeot, VW đang làm tại VN) nếu vậy thì sẽ phải >1,5 tỉ khả năng này thấp hơn nhưng cũng dễ lắm.
Ý kiến của e vậy các bác mong xe giá rẻ đừng gạch đá e. Các bác mong xe rẻ sau khi thuế asean về 0 chắc cũng quen hụt hẫng rồi nhỉ, hụt hẫng lần nữa chắc cũng ko sao. Vì nói thật là các bác đang nhìn bằng con mắt người mua mong giá rẻ, chứ chưa nhìn bằng con mắt của người kinh doanh
Bác phân tích rất dài mà lại bỏ qua 1 thiếu sót quan trọng, Giá xe VN cao do thuế, giá trị của 1 chiếc xe khi sản xuất + thuế má ( bên Tây) + lãi + quảng cáo các kiểu thì 1 con xe sang chỉ loanh quanh 40 50k$ . Bác nghĩ gì khi 1 con xe mượn đồ BMW mà bán đắt hơn nó trong khi Vinfast đã nói là sẽ xuất khẩu. 20 Năm nay dựng hàng rào thuế để bảo hộ doanh nghiệp trong nước đã đến lúc phải thay đổi khi Vinfast xuất hiện rồi.

• Like
Hạng D
3/2/17
3.548
4.545
113
Bác phân tích rất dài mà lại bỏ qua 1 thiếu sót quan trọng, Giá xe VN cao do thuế, giá trị của 1 chiếc xe khi sản xuất + thuế má ( bên Tây) + lãi + quảng cáo các kiểu thì 1 con xe sang chỉ loanh quanh 40 50k$ . Bác nghĩ gì khi 1 con xe mượn đồ BMW mà bán đắt hơn nó trong khi Vinfast đã nói là sẽ xuất khẩu. 20 Năm nay dựng hàng rào thuế để bảo hộ doanh nghiệp trong nước đã đến lúc phải thay đổi khi Vinfast xuất hiện rồi.
E đâu có nói bán đắt hơn bmw?
E nói 1 tỉ hoặc 1.5t mà
Nhưng nếu so sang x5 và 5seri thì giá khác mà
Còn vin vẫn phải nhập linh kiện về lắp như thaco, thành công, mbv... Mà nhập linh kiện về vẫn bị tính thuế mà

Hạng B2
14/3/17
115
143
43
32
E đâu có nói bán đắt hơn bmw?
E nói 1 tỉ hoặc 1.5t mà
Nhưng nếu so sang x5 và 5seri thì giá khác mà
Còn vin vẫn phải nhập linh kiện về lắp như thaco, thành công, mbv... Mà nhập linh kiện về vẫn bị tính thuế mà
Động cơ mua công nghệ rồi tự sản xuất mà bác, làm khung gầm, thân vỏ hình như cũng vậy ( e chưa dám chắc). Ko phải nhập về rồi ghép đâu bác ạ. Theo cách hiểu của e đúng là nội địa hoá tối đa đấy. Ko so đc với bmw xịn đâu bác ạ. Họ bán công nghệ nhưng tinh tuý nhất, chất bmw nhất thì họ ko bán đâu.
Về nk linh kiện e nghĩ Vin nó ko đưa đc về 0% thì nó ko phải là VIN nữa :)) e bảo lưu quan điểm con xe này chất lượng hạng D giá hạng C ở VN
https://www.google.com.vn/amp/s/amp...lap-rap-hy-vong-giam-gia-tu-2018-3677028.html

Hạng F
2/3/14
12.226
128.087
113
Quan trọng là cái giá được trợ thuế nhập khẩu và thuế TTĐB hay ko.
Nếu có trợ giá thì OK.
Con X5 giá # 60K về VN giá 4 tỏi.
Con SUV này, máy bim turbo 2.0, ghế da, 5+2, option đầy đủ cỡ con STF hay Xtrail, bảo hành 3 năm 100000km, giá 1t5, e mua liền.
Chuẩn từng cen ti mét. Toàn đồ ngon. Mấu chốt nó nằm ở thuế tiêu thụ đặc biệt.

À, mà nó là full size 7 chỗ chứ không phải 5+2 nhé:

Thông số kích thước kỹ thuật của chiếc SUV LUX SA 2.0 với chiều dài 4.940 mm, rộng 1.960 mm, cao 1.773 mm và chiều dài cơ sở 2.933 mm

Honda CRV: Dài x Rộng x Cao (mm). 4.535 x 1.820 x 1.685. Chiều dài cơ sở (mm). 2620.

Như thế Vinfast full size 7 chỗ, không phải 5+2, dài hơn hẳn CRV luôn chứ không còn mé mé nữa.

• Like
Hạng F
2/3/14
12.226
128.087
113
Bác nói đúng . nhưng m nghĩ chưa phải thời điểm này đâu
vin có mạnh thì cũng là ở ao làng VN
Đòi chất lượng lại giá cả cạnh tranh với Hàn Nhật thì làm gì có???
Còn bác nghĩ xe Việt thì sẽ rẻ là sao??? Xe Việt nhưng toàn nhập mua về, mà về thì ko chịu thuế ah?
Vinfast giờ khác gì ToyVn, Thành Công, Thaco, MBV đâu. 80 90% vẫn là nhập về và lắp ráp thôi. Vậy lấy gì để rẻ và phá giá thị trường
Cái hay của Vin là cty VN nên định hướng lâu dài sẽ phát triển công nghiệp phụ trợ trong nước.
Đọc bài này để hiểu giá thế nào và vì sao giá sẽ rẻ nhé

https://www.otosaigon.com/threads/v...-cac-hieu-nham-thuong-gap-ve-vinfast.8886691/

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: DKmarket