Tập Lái
26/2/08
23
1
0
RE: Premacy nên chạy xăng gì?

Trích đoạn: hakhoai

Trích đoạn: nhannguyen

Nên chạy 95 bác ạ. Xe em trước đây cũng thường chạy xăng 92, sau đó em chuyển sang 95. Nói chung không có sự khác biệt rõ rệt giữa 92 và 95 nhưng vừa rồi em đi Đà Lạt giữa đường hết xăng nên em đỗ 92 -> xe bị rốc máy

Bị rốc máy là sao hả bác ? Em chạy A92 suốt, chưa thấy vấn đề gì cả.

Hiện tượng rốc máy mà em nói là : chỉ cần đạp ga là nghe tiếng gõ của máy rốc (tiếng nhỏ hơn Zace), mặc dù em chuyển sang L, S + hold vẫn rốc. Em chạy hết bình xăng chuyển sang đỗ 95 -> hết. (Hiện tượng rốc này không phải do ép số)

Hạng D
30/11/07
2.919
148
63
Thành phố mang tên Bác

Trích đoạn: hakhoai

Nên chạy 95 bác ạ. Xe em trước đây cũng thường chạy xăng 92, sau đó em chuyển sang 95. Nói chung không có sự khác biệt rõ rệt giữa 92 và 95 nhưng vừa rồi em đi Đà Lạt giữa đường hết xăng nên em đỗ 92 -> xe bị rốc máy

Bị rốc máy là sao hả bác ? Em chạy A92 suốt, chưa thấy vấn đề gì cả.

Hiện tượng rốc máy mà em nói là : chỉ cần đạp ga là nghe tiếng gõ của máy rốc (tiếng nhỏ hơn Zace), mặc dù em chuyển sang L, S + hold vẫn rốc. Em chạy hết bình xăng chuyển sang đỗ 95 -> hết. (Hiện tượng rốc này không phải do ép số)

Chắc là do chất lượng xăng dọc đường không đảm bảo.

big
Hạng B2
26/7/05
210
2
18
53

Em cũng nghĩ như vậy, xăng em toàn đổ duy nhất 2-3 cây, đi xa thì hay đổ đầy bình luôn, nếu chẳng may hết dọc đường thì chỉ đổ về đến nhà.

Hạng C
2/2/07
826
20
18
49
Trái Đất

Động cơ FP-DE của Premacy có tỷ số nén là 9:1.
Theo lý thuyết thì phải dùng xăng có chỉ số octane 96 (đối với xe xài chế hoà khí); còn xe Premacy thì có hệ thống phun xăng điện tử , nên chỉ số này có thể tăng giảm 5 mà không ảnh hưởng gì tới động cơ đâu.
Em chỉ sợ nhất là chất lượng xăng ở VN thường không ổn định, do pha trộn xăng có octane 83-87 (sản xuất trong nước) với xăng octane 95 - 99 nhập khẩu. Vì vậy, em chỉ dám ước chừng: xăng 92 = xăng 90 - 92; xăng 95 = xăng 92 - 95

Hạng B1
16/8/04
86
0
0
Hell
www.dulichbui.vn

ok, để mai em đổ thử A95 xem thế nào, trước đến h em đổ 92 cũng ko thấy máy kêu, để em chú ý so sánh xem sao.

Tập Lái
23/3/07
23
0
1

tui cũng xài 95, cản giác (?) xài 95 Pre chạy ngon hơn

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

Xe em vẫn xài lẫn lộn chung giữa 92 và 95, chưa có hiện tượng rốc máy bác ah, kể cả lúc em đi đường mới Nha Trang - Đà Lạt mà đổ 92.
Nói chung trong điều kiện có thể thì nên xài 95. Ở VN mình đâu phải lúc nào cũng có cây xăng bán A95

Hạng C
22/3/07
810
166
43
TP HCM

Xe AT bác nên đổ 95 cho an tâm, vì rủi khi gặp trạm đểu nó cho xăng pha là máy kêu lọc cọc ngay ( roc máy ). Xe MT mà em còn bị một cú. Vừa đi vừa tội nghiệp vợ hai.

O.S.P.D
18/9/03
763
29
28
51
nơi vừa được thả

Trích đoạn: bimsu

Trích đoạn: GALA2007
E thấy đâu phải cây xăng nào cũng có xăng 95 mà đổ đâu, nhiều khi e cứ đổ cả 2 loại, chẳng biết có sao k?
Bác nên để ý để tìm vài cây xăng ruột để đổ X95 và tránh mấy cây xăng bất lương đổ thiếu, pha bậy. Còn đi xa thì phải ngộ biến tùng quyên thui, chẳng thà đổ 1 ít X92 rồi về TP đổ X95, còn hơn toàn X92. Thông thường các cây xăng của Petrolimex đều có X95, cây xăng có ký hiệu chữ P

Đổ cây xăng có chữ P không thôi vẫn chưa chắc là cây xăng chính gốc Petrolimex đâu bác., bác phải còn phải lựa cây chữ P số mới chính xác.

Hạng B1
16/8/04
86
0
0
Hell
www.dulichbui.vn

Hôm nay em đã test A95 các bác ợ, đúng là thấy có vẻ chạy êm hơn, còn bốc hơn thì em ko chắc lắm. Có điều chạy một lúc nhìn kim xăng thấy hơi bị buồn, trước đổ A92 thấy nó ngòng cao hơn một chút, hị hị... chắc phải pha thêm tí Amakong vào để cho nó dựng đứng lên, các bác nhỉ... hị hị