Hạng F
10/3/07
5.056
8.596
113
Thủ Đức - TP.HCM
Chiều nay nỗ lực thay cản sau của em đã bất thành do chưa thể tháo được cản cũ ra:(

Trước hết là dung nhan xấu xí của cản nhựa cũ:
Previa 9X - Khổ vì yêu, Tập 2

Tiếp theo là đến nỗ lực nằm gầm để tháo cản cũ ra.
Hai bên hốc bánh, mỗi bên có 1 con ốc. Chỗ này thì tháo dễ dàng rồi:

Dưới gầm, ở hai bên đều có cái bát sắt này:

Người ta xài toàn ốc lô nên tháo mở khá khó khăn, chẳng có khóa nào vừa đầu ốc cả:

Dưới gầm, phía đuôi xe cũng có ốc. Cũng lại toàn ốc lô. Rất bực mình:

Tháo hết xong vẫn không thể lấy cản ra được. Rõ ràng là nó vẫn còn dính (bắt ốc) với thanh thép reinforcement phía trong, nhưng từ dưới gầm không tìm thấy đầu ốc. Loay hoay hoài vẫn không thể hình dung ra cách tháo.

Theo video clip này thì có vẽ là phải luôn cả cụm gồm thanh thép reinforcement và cản nhựa:

Hôm này đành bỏ dở dang công việc.

• Like
Reactions: vothaithao
Hạng C
22/10/13
620
306
63
Chiều nay nỗ lực thay cản sau của em đã bất thành do chưa thể tháo được cản cũ ra:(

Trước hết là dung nhan xấu xí của cản nhựa cũ:

Tiếp theo là đến nỗ lực nằm gầm để tháo cản cũ ra.
Hai bên hốc bánh, mỗi bên có 1 con ốc. Chỗ này thì tháo dễ dàng rồi:

Dưới gầm, ở hai bên đều có cái bát sắt này:

Người ta xài toàn ốc lô nên tháo mở khá khó khăn, chẳng có khóa nào vừa đầu ốc cả:

Dưới gầm, phía đuôi xe cũng có ốc. Cũng lại toàn ốc lô. Rất bực mình:

Tháo hết xong vẫn không thể lấy cản ra được. Rõ ràng là nó vẫn còn dính (bắt ốc) với thanh thép reinforcement phía trong, nhưng từ dưới gầm không tìm thấy đầu ốc. Loay hoay hoài vẫn không thể hình dung ra cách tháo.

Theo video clip này thì có vẽ là phải luôn cả cụm gồm thanh thép reinforcement và cản nhựa:

Hôm này đành bỏ dở dang công việc.
Biển số 7 nút trúng ý em, em khoái số 7 nhứt, nhưng số em chỉ 4 nút, số 4 hợp với tuổi em, vỏ xe Thầy đẹp quá, cản xe em răn nứt nhưng đâu bong tróc thành mảng bự zậy. Mà biển số của Thầy cộng hết số lại có 3 nút ah (51A 570.14), của em cộng hết số là được 7 ah nhe. (67A 028.13), kaka, em dọt.

Hạng F
10/3/07
5.056
8.596
113
Thủ Đức - TP.HCM
Em còn không nhớ nổi số xe em nữa. Số này là của Bác chủ trước. Em sang tên vẫn giữ số cũ. Không biết Bác ấy có lo không nhỉ:)

Số này là do em bấm vô tư nên chỉ được có bi nhiêu:

Hạng D
18/12/11
3.581
10.594
113
Cám ơn Bác Dũng. Nhân tiện Bác cho em hỏi ở Sài Gòn Bác biết có chỗ nào bán thanh thép reinforcement cản sau không? Thanh này trên xe em hiện bị mục nhiều và bị cong vênh.
Ở SG không có đâu Bác...Bác chịu khó tìm ở Mẽo hay renew lại đi...

Hạng F
10/3/07
5.056
8.596
113
Thủ Đức - TP.HCM
Ở SG không có đâu Bác...Bác chịu khó tìm ở Mẽo hay renew lại đi...
Không hiểu sao mà reinforcement của cản trước thì trên Ebay bán rất nhiều, hàng aftermarket, rẻ bèo. Còn cái của cản sau thì không thấy bán. Xe tại Mỹ cũng bị mục rỉ 2 cái thanh gia cố này và phải thay.

Hạng F
10/3/07
5.056
8.596
113
Thủ Đức - TP.HCM
Sách hướng dẫn của hãng không hướng dẫn cách tháo cản sau. Tối nay em đã tìm được bài hướng dẫn chi tiết trên mạng:
http://www.answers.com/Q/How_do_you_remove_the_rear_bumper_from_a_1994_Toyota_tarago

Đúng là phải tháo cả cụm reinforcement bar + cản nhựa. Sau đó mới tiếp cận được mấy con ốc bí hiểm giữ mép trên của cản nhựa vào reinforcement bar.