Hạng B2
25/11/10
468
99
28
Vụ này em nghĩ là phaỉ nâng cấp thôi vì xe xuất Mỹ thường két nước zin rất mỏng do nhiệt độ bên đó mát hơn rất nhiều so với Việt Nam. Nếu không muốn độ thêm quạt bác Tuyên có thể chọn phương án nâng cấp két nước lên két dày bằng đồng or nhôm.

Hạng B2
30/7/13
262
218
43
Dịp nghỉ Tết Đinh Dậu 2017, gia đình em cùng Previa 94 SC đi du ngoạn miền Tây. Tính sơ sơ cũng đi hơn 1.200 km. Em vẫn rất thích Previa ở điểm lái xe đường xa không bị mệt, do xe đầm chắc và tư thế ngồi lái thoải mái.

Tết này, tụi em đã đi qua các chặng chính sau:
1. Sài Gòn – Cai Lậy (Tiền Giang)
2. Cai Lậy – Long Xuyên (An Giang)
3. Long Xuyên – TP. Cà Mau:
4. TP. Cà Mau – Mũi Cà Mau (Xã Đất Mũi, Huyện Ngọc Hiển)
5. Mũi Cà Mau – TP. Bạc Liêu
6. TP. Bạc Liêu – TP. Sóc Trăng
7. TP. Sóc Trăng – TP. Cần Thơ
8. TP. Cần Thơ – Sài Gòn

Sáng mùng 2 xuất hành ghé thăm cơ quan em:
Previa 9X - Khổ vì yêu, Tập 2

Sau đó về thăm nhà vườn ở Cai Lậy. Con gái chụp hình dưới cây mai mọc tự nhiên đẹp rực rỡ:

Từ Cai Lậy tụi em đi tiếp đến Long Xuyên qua phà Vàm Cống. Nghe mọi người nói đến tháng 10 năm nay thì không còn phải đi phà nữa vì cầu Vàm Cống sẽ được thông xe.

Chuyến này tụi em bị kẹt chờ phà hết 1 giờ 20 phút. Sau khoảng 1 giờ nhích từng chút, kim nhiệt độ trên đồng hồ Previa bắt đầu tăng lên. Em bèn tắt máy lạnh và đệm ga cho vòng tua máy tăng cao hơn thì kim nhiệt độ từ từ tụt xuống. Chạy đường trường thì hoàn toàn không có hiện tượng này.

Nghỉ lại Long Xuyên ở khách sạn Hòa Bình:

Previa tại công viên gần khách sạn Hòa Bình:

Mùng 3, từ Long Xuyên đi ngang qua Cần Thơ rồi theo Quản lộ Phụng Hiệp để đi Cà Mau:

Em rất hối hận vì đã quyết định đi 100 km Quản Lộ Phụng Hiệp. Đường hẹp và rất rần. Tuy đoạn đường ngắn hơn nhưng đường xấu nên không chạy nhanh được như QL 1. Tính ra đi QL 1 qua Hậu Giang, Sóc Trăng, Bác Liệu vẫn tốt nhất.

Dừng lại trên Quản lộ Phung Hiệp để mua bắp:

Lần đầu em đi trên con đường Quản lộ phụng hiệp này có 1 kỷ niệm rất thích , hôm đó trời mưa và em được tận mắt thấy cá nó bò trên mặt đường ( giống như cá đang di cư từ bờ này qua bờ bên kia ) ,em thì lái xe tránh nó, trong khi 1 anh xe tải gặp cá thì dừng lại bắt bỏ vào bao xốp ( trong bao cũng được kha khá).
Đường QLPH hiện nay là khá tốt so với lần đầu em đi rồi đó, các mố cầu đã êm hơn , mặt đường cũng bớt ổ gà hơn.

Attachments

Hạng B2
1/3/09
467
132
43
Kim nhiệt xe em nhảy cà tưng hồi cuối năm 2016, khi đi từ Cần Thơ xuống Sóc Trăng. Bực một cái là có lúc nó nằm ở giữa, có lúc nó nhảy đụng nóc, thẳng tưng, chẳng biết lúc nào mà lần. Và cứ thế cho đến khi về đến Sài Gòn..
Em có tham khảo bác Tâm và ghé bác Tấn làm quạt điện. Bây giờ thì ổn định. Đợt Tết e đi Bạc Liêu, xe chạy nhẹ hơn mà lại ít tốn xăng. Quạt điện em nghĩ là một giải pháp khá tốt.

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
Vụ này em nghĩ là phaỉ nâng cấp thôi vì xe xuất Mỹ thường két nước zin rất mỏng do nhiệt độ bên đó mát hơn rất nhiều so với Việt Nam. Nếu không muốn độ thêm quạt bác Tuyên có thể chọn phương án nâng cấp két nước lên két dày bằng đồng or nhôm.

Ngày xưa khi ta 20, ít khi nào ta nghĩ đến phải dùng thêm dầu cá, các loai Vit hay thưc phẩm chức năng v.v. . .

Nhưng bây giờ thì khác rồi, mắt mũi tay chân ko còn đươc như hồi trước, nên dù ít hay nhiều ta ko dùng thêm thứ này cũng dùng thêm thứ khác để hỗ trơ - với mong muốn là kéo dài cho bằng đươc cái ngày xưa đó ở lai với mình lâu hơn.

Già thì phải yếu! Anh già, anh có nhiều năm tích lũy kiến thức, tiền bac lẫn kinh nghiêm sống. Nếu anh ko yếu thì đám nhỏ sau này làm sao mà . . . cưới vơ đây?:)

Previa cũng vây. Đành rằng là nguyên thủy nó ko có quat giải nhiêt phu cho dàn lanh và cũng làm tốt vai trò của mình - nhưng đó là chuyên của 20 năm về trước.

Cái trinh nguyên, cái nguyên bản ai mà ko thích? Nhưng theo thời gian thì cũng phải mất đi 1 ít trinh nguyên goi là cho phù hơp với thưc tế cuôc sống bác nhỉ? Chứ ai đời cưới rồi mà vẫn cứ cố giữ khư khư cái trinh nguyên ban đầu?!:D

Giữ để làm gì? Để cho nó - Previa, lâu lâu khi có dip lai trách móc hờn dỗi mình doc đường ah? Hờn dỗi về 1 sư trinh nguyên bất đắc dĩ!:p

Ở đây hình như có cái gì đó ko hơp lý thì phải?

Nếu ko muốn gắn thêm quat giải nhiêt - là phá bỏ cái trinh nguyên, thì thay két nước mới (dày hơn) là hướng đi hoàn toàn 9 xác.

Két nước bằng Cu chỉ đươc mỗi cái là bền, chứ xét về hiêu quả giải nhiêt thì nó kém hơn loai bằng nhôm ah.

Hạng F
3/10/10
7.379
3.126
113
Previa Club
www.tanyplastic.com
Ngày xưa khi ta 20, ít khi nào ta nghĩ đến phải dùng thêm dầu cá, các loai Vit hay thưc phẩm chức năng v.v. . .

Nhưng bây giờ thì khác rồi, mắt mũi tay chân ko còn đươc như hồi trước, nên dù ít hay nhiều ta ko dùng thêm thứ này cũng dùng thêm thứ khác để hỗ trơ - với mong muốn là kéo dài cho bằng đươc cái ngày xưa đó ở lai với mình lâu hơn.

Già thì phải yếu! Anh già, anh có nhiều năm tích lũy kiến thức, tiền bac lẫn kinh nghiêm sống. Nếu anh ko yếu thì đám nhỏ sau này làm sao mà . . . cưới vơ đây?:)

Previa cũng vây. Đành rằng là nguyên thủy nó ko có quat giải nhiêt phu cho dàn lanh và cũng làm tốt vai trò của mình - nhưng đó là chuyên của 20 năm về trước.

Cái trinh nguyên, cái nguyên bản ai mà ko thích? Nhưng theo thời gian thì cũng phải mất đi 1 ít trinh nguyên goi là cho phù hơp với thưc tế cuôc sống bác nhỉ? Chứ ai đời cưới rồi mà vẫn cứ cố giữ khư khư cái trinh nguyên ban đầu?!:D

Giữ để làm gì? Để cho nó - Previa, lâu lâu khi có dip lai trách móc hờn dỗi mình doc đường ah? Hờn dỗi về 1 sư trinh nguyên bất đắc dĩ!:p

Nếu ko muốn gắn thêm quat giải nhiêt - là phá bỏ cái trinh nguyên, thì thay két nước mới (dày hơn) là hướng đi hoàn toàn 9 xác.

Két nước bằng Cu chỉ đươc mỗi cái là bền, chứ xét về hiêu quả giải nhiêt thì nó kém hơn loai bằng nhôm ah.
Tui thay két bằng đồng 2 năm rùi. Khá hài lòng!

Hạng D
12/8/15
1.419
3.306
113
38
Thủ Dầu Một, Bình Dương
Từ Cà Mau quay về Bạc Liêu nghỉ tại nhà Công tử Bạc Liêu, nay biến thành khách sạn, nhà hàng, quán cà phê:

Đi thăm khu vực phong điện cách trung tâm thành phối Bạc Liệu khoảng 20 km (đi đường Cao Văn Lầu, ngang qua quán bún bò cay Ánh Nguyệt):

Mùng 5 trên đường về ghé vào TP. Cần Thơ tính ăn lẩu mắm Dạ Lý, nhưng quán đóng cửa, chưa khai trương. Chạy loanh quanh tìm chỗ ăn thì lạc vào đường Nguyễn Khuyến:

Và tình cờ tìm được quán ăn Thái khá ngon, không thu kém quán ở Sài Gòn:
có gia đình đi hả bác, k rủ đồng hành theo cho vui

• Like
Reactions: vothaithao
Hạng F
10/3/07
5.056
8.598
113
Thủ Đức - TP.HCM

Em thấy giải pháp gắn thêm quạt giải nhiệt là hợp lý. Nhưng chắc em sẽ gắn thêm công tắc trong xe. Khi nào cần thêm quạt thì em bật.

• Like
Reactions: flanker_c
Hạng B2
27/5/11
399
457
63

Bác Tuyên mua giùm Bác Nhứt cái quạt dàn sau bên phụ nhé! Nếu họ bán 1 cặp Ok! Thanks Bác!

Hạng B2
12/3/12
450
95
28
Em thấy giải pháp gắn thêm quạt giải nhiệt là hợp lý. Nhưng chắc em sẽ gắn thêm công tắc trong xe. Khi nào cần thêm quạt thì em bật.

Thầy ơi, bác Dũng PP hay bác Tạo máy lạnh có gắn cảm biến hay rờ le nhiệt độ gì đó mà thầy, khi nhiệt cao quá bao nhiêu thì hai quạt tự chạy, còn ko thì nó ngắt, chỉ làm mát bằng ly hợp quạt.

Còn công tắc thêm phòng khi cảm biến nó hư thoai ạ, nhưng em thấy chỉ khi trời quá nóng hay giữa trưa thì hai quạt kia mới chạy.