Hạng F
10/3/07
5.056
8.718
113
Thủ Đức - TP.HCM
Hồi nãy ở bài về giắc cắm cho đầu phát em quên nói là trên Ebay có bán rất nhiều các loại giắc chuyển đổi dành cho các hiệu và loại xe
Previa 9X - Khổ vì yêu, Tập 2

Khi nâng cấp đầu phát chỉ cần cắm giắc zin của xe vào giắc chuyển rồi nối với giắc cắm của đầu phát mới. Không cần phải cắt dây zin của xe.

Hạng F
13/9/07
6.539
2.783
113
otosaigon.com
Khám tiếp tới amplifier ngoài. Amplifier của hệ thống âm thanh trên Previa được bố trí phía sau hộc để đồ bên dưới túi khí bên phụ, chung cụm amplifier máy lạnh và hộp khiển ABS.

Trên xe em thì không những amplifier bị tháo mất tiêu mà giắc cắm và dây điện còn bị cắt cụt ngủn thế này:

Hộp màu đen trong hình là amplifier của máy lạnh:

Vào amplifier của hệ thống âm thanh sẽ có 3 giắc cắm - 14 pin, 10 pin và 6 pin.

Bóc bỏ bọc bó dây điện lớn ra:

Trình cỡ em mà không có sơ đồ điện thì nhìn bó dây này chỉ có nước khóc ròng, chẳng biết dây nào chức năng gì và vào giắc nào.

Riếng các dây vào các loa được bọc chống nhiễu (shielded). Dây chống nhiễu được đan như lưới cá và quấn quanh bó dây:

Lại tiếp tục nối dây, làm lại giắc cắm zin và làm vỏ bọc dây như zin:

Phục hồi đủ 3 giắc cắm:

Gắn amplifier vào. Cái này em kiểm được trên Ebay, tháo từ một em Previa 96. Ampfifier được treo thế này:

Toàn bộ hệ thống âm thanh trên Previa 94 là của Fujitsu:
Đây là phần tỉ mỉ nhất. Bác giỏi hơn em nghĩ đóa!

• Like
Reactions: Previa9X S/C
Hạng F
10/3/07
5.056
8.718
113
Thủ Đức - TP.HCM
Di chuyển ra phía sau khám tiếp. Đúng là khám đến đâu buồn đến đó mà.

Loa subwoofer theo xe đã bị tháo mất và thay thế bằng một loa đồng trục bự chà bá lửa:

May là giắc cắm vào amplifier của loa subwoofer vẫn còn:

Dây nguồn cấp cho loa đấu thêm này là lấy từ phía trước, có gắn thêm một tụ điện, em không biết tác dụng để làm gì:

Tháo cái loa gắn thêm ra. Công xuất 400W! Chẳng biết Bác thợ đện nào lại tư vấn thay thể loa lớn như vây, trong khi đó lại tháo bỏ amplifier!

Phía bên tài cũng gắn thêm một loa cùng loại. Nguyên bản thì chỗ này không có loa:

Vì cố gắn cho bằng được cái loa to tướng vào chỗ này, người ta đã bẻ cong cả mép tôn vách, gây rỉ sét:

Em buộc phải đánh giấy nhám sạch sẽ chỗ này rồi quét sơn. Cái loa kia tháo bỏ luôn.

Gắn loa subwoofer theo xe vào. Loa này em được Bác Dungprevia tặng. Màng loa bị rách nên em đã mang ra tiệm thay mang loa khác:

Hai loa hàng giữa thì còn zin:

Hạng F
10/3/07
5.056
8.718
113
Thủ Đức - TP.HCM
Bây giờ đến phần thử hệ thống. Đầu tiên mang đầu phát cổ điển mua trên Ebay ra gắn vào bát giữ. Trông còn đẹp lắm:

Mang gắn vào xe thì mới biết là thảm bại. Nó tịt, không đọc được đĩa. Mang toàn đĩa xịn ra thử cũng vẫn tịt.

Đành phải lôi đầu DVD cũ của xe ra thử:

Thành công. Hệ thống hoạt động tốt. Âm thanh nghé khá hay, ấm và ra đều các loa.

Đây là video clip minh họa độ rung của mang loa subwoofer:

• Like
Reactions: Previa1996
Hạng C
26/9/12
504
641
93
Bác Tuyên làm đến từng chi tiết nhỏ, hay thật. Con tụ điện mà bác thấy nó dùng để lọc tần số cho loa đó bác. Hic, nhìn thấy xe của Bác mà em buồn cho con xe em quá, dạo này nhìn thấy nội thất của em nó là em chả muốn làm gì nữa. Giờ xe bị thêm bệnh mới là đậu lâu khoảng 3h là đề khó nổ giống như thiếu xăng.

Hạng F
10/3/07
5.056
8.718
113
Thủ Đức - TP.HCM
Bác Tuyên làm đến từng chi tiết nhỏ, hay thật. Con tụ điện mà bác thấy nó dùng để lọc tần số cho loa đó bác. Hic, nhìn thấy xe của Bác mà em buồn cho con xe em quá, dạo này nhìn thấy nội thất của em nó là em chả muốn làm gì nữa. Giờ xe bị thêm bệnh mới là đậu lâu khoảng 3h là đề khó nổ giống như thiếu xăng.
Hiện tượng khó nổi của xe Bác thì em đoán là do béc phun. Bác thử súc béc xem có cải thiện tình hình không.

Hạng C
8/8/10
585
119
43
Q7, HCM City
Xe em dạo này tự nhiên ra khói khi mới khởi động, mùi xăng nồng nặc

Nhưng đề máy thì vẫn rất nhạy nổ, chỉ 3 giây là xong, kể cả sáng sớm trời lạnh. Nên em nghĩ loại bỏ khả năng péc phun có vấn đề

Máy mới đề xong thì ko có khói, nhưng chỉ khoảng 10 giây sau là có khói

Nổ máy khoảng 5-10 phút thì hết khói và cũng bớt mùi xăng, chỉ còn hơi chút mùi

Các anh chẩn bệnh giùm em cái

Hạng B2
25/11/10
468
99
28
Bác kiểm tra lại béc phun đi.