Hạng C
13/11/13
517
1.162
93
Gửi bạn DP , bạn cho biết sau 1 thời gian dùng đèn gầm LED Monimoto bạn có hài lòng không, ánh sáng mạnh hơn nhiều không và có bị nước vào không, bạn đi nhiều sỏi cát bắn lên có làm xước mặt choá không ? mình muốn hỏi để thay cho đèn gầm Tribeca của mình bị hở chuôi do bị xịt nước rửa xe mạnh quá, gần quá.
cám ơn nhiều

Hạng B2
1/11/14
220
300
63
hjhjhjhj nhìn vậy thôi chứ HP làm xong hết các project em hok dám để xe kế bên xe của HP đâu:3dkhoc:

Hạng B2
30/8/10
205
164
43
Bác cho joir có đèn gầm này cho e Forester 2.5 model 2010 ko ạ?

DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
510
83
@nmtung em không thấy model Forester 2.5 2010 có trong list tương thích từ nhà sản xuất, em nghĩ muốn gắn thì phải modify độ lại bracket (giống Legacy 2013 cũng phải độ lại pát gắn)
[Project A] Nâng cấp đèn gầm LED fog light Forester 14+

Bác cho joir có đèn gầm này cho e Forester 2.5 model 2010 ko ạ?

• Like
Reactions: nmtung
DP confirmed
Hạng D
29/11/04
1.325
510
83
@TRIBECA em hoàn toàn hài lòng với chất lượng đèn Morimoto bác Hưng, nó làm nguyên cả bộ đèn thấu kính dán keo kín mít nên không có bị nước vào, nhưng em không thấy trong compatible list có Tribeca nên không sure bộ Morimoto Led này có thay được vào xe Tribeca của bác không
Gửi bạn DP , bạn cho biết sau 1 thời gian dùng đèn gầm LED Monimoto bạn có hài lòng không, ánh sáng mạnh hơn nhiều không và có bị nước vào không, bạn đi nhiều sỏi cát bắn lên có làm xước mặt choá không ? mình muốn hỏi để thay cho đèn gầm Tribeca của mình bị hở chuôi do bị xịt nước rửa xe mạnh quá, gần quá.
cám ơn nhiều

• Like
Reactions: TRIBECA and speedvn
Hạng B2
30/8/10
205
164
43
Tks bác DP. Lúc nào tiện bác đo giùm e caia đưoqngf kính đèn nhé ah. Bracket thì dễ chế nhưng kích cỡ mà bé hơn hoặc to hơn thì đều tệ ạ.

Một phương án thay đèn gầm cho xe Forester 2.5 model 2010 nữa là giữ nguyên choá nhqng thay led 9006 vào. Nhưng e vấn lăn tăn chút vì nhìn cái đèn bác DP thay nguyên cụm choá no cungz ngon hơn choá nguyên bản.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
30/8/10
205
164
43
Nhân vụ bác thay high beam e cũng máu quá. E thấy trên the retrofit có con Morimoto XB Led Headlight bulb cree (e ko dán đc link vào) hay hay. Bác có ý kiến j ko ạ?

Hạng D
10/8/12
2.553
10.321
113
Quá trình lắp đặt đèn Morimoto XB LED Fogs Forester 14+ (DIY), thời gian hoàn thiện trong 60 phút:

Bước 1: Chuẩn bị tools gồm 2x vít phillips drive 1 ngắn 1 dài, 1x wrench 10mm (ống điếu 10mm), 1x chai xịt PR7 chống rỉ sét, 2 x tidy (dây rút), 1 x iphone (chụp hình tự sướng trong quá trình làm việc)

Đọc technical guide (bước này các bác hay bỏ qua, ngay cả thợ MIV :)), theo technical guide thì thay đèn fog light không cần mở cản (front bumper) mà chỉ cần mở 3 con ốc của yếm nhựa bên dưới là có thể access được

Bước 2: Tháo đèn cũ ra
Sau khi mở được yếm nhựa bên dưới đèn thì các bác có thể dễ dàng tiếp cận vị trí lắp đặt đèn fog light, dùng chai PR 7 xịt con bu-lông 6mm và chờ 1 tí cho nó nhả rỉ sét rồi hãy mở,
trong thời gian chờ đợi em up tiếp hình vị trí đèn và bu-lông cho các bác dễ hình dung:

Bên trái là đèn theo xe (OEM fogs), bên phải là đèn Morimoto XB LED Fogs

side by side: trái (cũ), phải (mới)

Bước 3: Lắp đèn mới vào (em nhìn thèm quá chịu hết nổi rồi :))
Bộ đèn Morimoto XB Led có đầy đủ jack cắm chân H11 vừa với jack cắm trong xe, do đó không cần phải cắt nối dây điện gì hết

Chú ý: Vì đèn led có phân biệt điện cực (+) và (-) nên tốt nhất là các bác thử trước khi gắn các pin vào jack H11 vì lỡ đút nhầm vị trí thì tháo ra rất khó khăn,
em ướm thử 1 phát trước khi gắn cho chắc ăn :D

Lắp đèn mới vào, các bác chú ý dùng con bu-lông 6mm mới (có kèm theo trong bộ đèn Morimoto XB), con bu-lông 6mm cũ được thiết kết riêng cho đèn theo xe OEM thôi, còn ốc nhựa thì vẫn dùng lại.

lắp đèn mới vào xong thì các bác nhớ dùng dây rút để cố định jack cắm điện vào đèn để tránh rung động nhiều làm đứt dây hoặc gây ra tiếng khua lọc cọc :), chắc tại em hay kỹ tính :D

Bước 4: Test và cân chỉnh độ cao từng đèn cho đều nhau

Đèn Led Morimoto XB only: đường cutting light nét như Sony :D

Morimoto XB Led fog + Low Beam HID:

Bottom line: Đáng để nâng cấp, đèn Morimoto XB Fog light cải thiện chiếu sáng đáng kể cho xe Forester 14+, đặt biệt khi kếp hợp với đèn Cos HID (4300 độ K), ánh sáng từ 2 loại đèn này giao thoa tạo nên 1 luồng sáng cực mạnh nhưng không làm chói mắt xe ngược chiều (+1 Like)
:3dtuongtu:
Xin cảm ơn các bác đã theo dõi và ủng hộ bài viết của em, hẹn các bác trong các Retrofit project sắp tới ạh (coming very soon)
DP
bác cho e hỏi bác đặt ở đâu vậy bác? e coi xonh ghiền quá