Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
29/7/11
760
13
28
41
Chào các bác!
Em có trường hợp này, mong các chuyên gia FI góp ý giúp em!
Công ty của ông chú ruột của em, chuyên thi công hệ thống lạnh - cơ điện trong các tòa nhà cao tầng. Vì là dân kỹ thuật đi lên nên không rành về việc quản lý chi phí các công trình xây dựng ở xa được. Còn em thì chỉ chuyên bên kế toán sổ sách-thuế nên cũng mù tịt việc quản lý.Trường hợp cụ thể như sau ạ:
Công ty đặt tại TP.HCM, thi công các công trình ở phía bắc, nên chú em cử 1 anh kỹ sư của công ty "nằm vùng" ở ngoài đó để quản lí, nhưng dạo gần đây, các chi phí sau đội lên hơi nhiều:
1/ Chi phí nhân công: bảng dự toán chỉ có 600 công tức bằng 20 người * 30 ngày công. Nhưng khi anh ký sư gởi bảng thanh toán về, lại đến 24 ng * 30 ngày công = 680 công. Theo anh ý giải thích thì do công trình cần bàn giao gấp nên phải thuê thêm nhân công. Nhưng trên dự toán, thì chỉ cần 600 công là thi công có thể đảm bảo hoặc nhanh hơn tiến độ.
2/ Nguyên vật liệu: trong dự toán, chỉ có 200kg tole, nhưng khi gởi hóa đơn về thanh toán, thì đến 250kg. Và anh ý bảo là do công nhân chỉ làm thời vụ, nên tay nghề không cao dẫn đến hư hỏng nhiều. Nếu công trình thi công ở TP.HCM thì mình có thể tập kết vật liệu hư hỏng về kho để kiểm tra, nhưng do Ctrinh ở xa quá nên em ko biết cách nào kiểm soát số vật liệu hư hỏng này.
Mong nhận được sự góp ý của các bác! Và các bác có các nào quản lí chi phí từ xa một cách hiệu quả nhất thì cho em vài lời khuyên ah!
P/S: Tất cả các số liệu trên chỉ là ví dụ. văn em dốt, các bác thông cảm nhé!

Last edited by a moderator:
MU
Hạng B2
31/5/11
242
2
18
Dân gian mình hay nói câu "làm chơi", câu này đúng với chú của bác. Thật ra làm en thì làm phải ra làm mà chơi phải ra chơi.
Quản lý hao hụt vật tư xây dựng phải đi sâu sát công trình, chứ kiểu quản lý từ xa làm sao mà được? Vậy thì chưa đâu, khi công trình đi vào vận hành, ko biết anh chàng giám sát này đưa vật tư chất lượng như thế nào, lúc đó đi bảo hành công trình mới chua- Biết đâu chi phí đi bảo trì từ Nam ra Bắc cao đến nỗi phải bỏ luôn 5% tiền bảo hành.:confused:

Hạng C
10/4/12
688
7
18
53
Công trình ở xa, cử nhân viên đi chứ ông chủ hoặc senior manager không đi kiểm tra trực tiếp thì gay rồi. Chi phí nó đội lên là phải thôi.

Hạng D
3/7/12
3.008
1.768
113
Cử người đáng tin hoặc người nhà (ví dụ như bác), chứ việc đã rồi cùng lắm cho a KS nghỉ, chẳng làm được gì đâu bác ạ.

Hạng C
6/5/08
805
978
93
45
chipheo.top1.vn
Theo e:
1. Bác có người nhà tìn tưởng được thì đưa ra làm quản lý, giám sát cho bác
2. Nếu không, bác cứ khoán định mức cho nó định mức nhân công và vật tư (sau khi bác ra triển khai với nó vài công trình và xác định mức tiêu hao nguyên vật liệu và nhân công). Bác nới cho nó tí là được.

Hạng D
28/11/09
1.171
2.654
113
Hồ Chí Minh
Sau khi khoán bác còn phải ràng buộc trach nhiệm bảo hành vào nữa. Chứ làm xong sau khi hư hỏng th2i bác toi là cái chắc

Hạng D
7/3/07
2.120
201
63
Nha Trang
www.duandautu.com
3 đồng xa mới bằng 1 đồng gần. ông bà xưa dạy rồi phải nghe.
Nghe công trình xa là em chạy mất dép trước, cứ loanh quanh gần nhà chịu khó kiếm kèo nhỏ nhỏ làm đủ ăn rồi.

Hạng D
28/10/09
1.098
11
38
43
Ngày Hôm Qua
tranvietanhtuan nói:
3 đồng xa mới bằng 1 đồng gần. ông bà xưa dạy rồi phải nghe.
Nghe công trình xa là em chạy mất dép trước, cứ loanh quanh gần nhà chịu khó kiếm kèo nhỏ nhỏ làm đủ ăn rồi.
thế mò ra Huế làm gì đó :D:D:D

Hạng B2
21/4/10
390
1.690
123
1. Hợp lý, tuy nhiên bác cần làm rõ vấn đề này chỉ diển ra trong 1 tháng, hoặc 1 thời gian nhất định cho kịp tiến độ thôi hay kéo dài đến hết cônng trình. Ngoài ra, việc tăng nhân công có dẩn đến rút ngắn thời gian thi công hay không???
Giải pháp của em: Khoán nhân công trong trường hợp này, làm ít hưởng nhiều, còn muốn thuê 100 thằng cũng được...
2. Cái này chắc chú bác làm hệ thống thông gió hoặc ống gió, bác kêu kỹ sư lên bản vẽ chế tạo xem sao? Từ đó ra định mức tiêu hao ngay. Giống như may quần áo, công nhân không khéo thì sản phẩm hỏng sẽ nhiều, ngoài ra, nếu công nhân không biết tận dụng các khúc tôn nhỏ để làm các cổ góp, hay ống kích thước nhỏ thì hao phí nhiều lắm. TRong dự toán, các nhà thầu luôn tính hệ số thi công và bác phải cộng hệ số thi công cho họ. Bác cần làm việc với bên dự toán, khi lên khối lượng đã có hệ số này hay chưa.... Nếu chưa thì..... lấy cái khác bù lại, vì tính thiếu rồi.
Một giải pháp nữa, là cân nguyên vật liệu hỏng và phế phẩm, xem có khớp không?
Nói chung, làm dự án thì mình phải hiểu hết mọi vấn đề thì công trường mới không qua mặt. Có những cái cũng phải mắt nhắm mắt mở cho nó sống, nhưng cũng phải cho nó biết là mày làm gì tao cũng biết thì tụi nó mới sợ để nó theo...

Status
Không mở trả lời sau này.