Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Quạt gió quay ngược chiều nhau

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63
Chào các bác !
Xe em sau khi vệ sinh 2 quạt gió két nước chạy rất nóng, khoảng 30 km kim nhiệt độ lên khoảng 1/3 trước đây đi vài trăm km vẫn nhích khỏi vạch Min 1tí (nissan) kiểm tra nước sôi 2 quạt vẫn quay nhưng ngược chiều nhau . em hỏi chiều quạt quay như thế có đúng không(do trước đây em không để ý và cũng mới sử dụng xe)và tại sau như thế, các bác giúp em với chổ em thợ thầy chán lắm các bác ạ.

VETERAN
15/3/05
731
10
0
Cà Mau
RE: Quạt gió quay ngược chiều nhau

Trích đoạn: hongchi

Chào các bác !
Xe em sau khi vệ sinh 2 quạt gió két nước chạy rất nóng, khoảng 30 km kim nhiệt độ lên khoảng 1/3 trước đây đi vài trăm km vẫn nhích khỏi vạch Min 1tí (nissan) kiểm tra nước sôi 2 quạt vẫn quay nhưng ngược chiều nhau . em hỏi chiều quạt quay như thế có đúng không(do trước đây em không để ý và cũng mới sử dụng xe)và tại sau như thế, các bác giúp em với chổ em thợ thầy chán lắm các bác ạ.

quay theo chiều sao cho nó hút gió từ trước ra sau là OKie, cái nào không đúng quy tắc này thì cho đấu lại dây

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63

Em hỏi thêm tí , bác ơi chỉ cẩn hoán đổi vị trí 2 dây nguồn là quạt đổi chiều quay phải không bác.

VETERAN
15/3/05
731
10
0
Cà Mau

Trích đoạn: hongchi

Em hỏi thêm tí , bác ơi chỉ cẩn hoán đổi vị trí 2 dây nguồn là quạt đổi chiều quay phải không bác.
yes!

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63

Cám ơn bác Hai lúa đi chát nhiều. Sáng mai em làm ngay

Last edited by a moderator:
Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Bác đã sửa quạt chưa?Còn có khả năng 1 quạt chỉ chạy theo luồng gió của quạt kia nên quay ngược chiều.Nếu hiện tượng xảy ra sau khi vệ sinh quạt gió mà thợ không phát hiện ra thì đáng...hạ bậc lương!!!

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

quạt quay chiều nào không quan trọng, quan trọng là đúng chiều thôi bác. khi quạt quay gió phải thổi từ trước ra sau xe

theo tôi, các quạt làm mát trên xe thường quay cùng chiều với nhau (nếu còn zin)

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63

Em mới biết sử dụng xe thôi nên em hỏi có khi buồn cười 1 tí nhưng chắc cú . Thế 2 quạt đều cùng 1 chức năng phải không bác Qha-vn, Tác dụng của nó là hút hơi nóng của két nước về phía sau quạt hay thổi gió về phía trước để làm mát.

Hạng F
2/4/07
6.177
403
83

Quạt lắp phía trước két nước thì thổi vào két.Quạt lắp phía sau két thì hút cho gió xuyên qua két.Túm lại hướng gió của quạt cùng chiều với gió tự nhiên khi xe di chuyển,tức ngược với chiều xe chạy...hình như là zị..!

Hạng D
15/9/04
1.722
209
63

Xe em lắp sau két bác ạ như thế là hút vào trong là đúng phải không bác, Nói thêm tí nữa lâu nay em đọc bài của bác hơi bị nhiều hôm nay được bác giúp đở thế nầy thật quí hóa, em cám ơn bác nhiều lắm