Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Quạt gió quay khi mở máy

Hạng B2
14/9/04
394
3
18
Em mua xe cũ nên không biết, cứ bật công tắc là quạt gió quay, thợ báo xe bị tháo rele nhiệt, vậy có nên mua rele nhiệt để chạy đúng chế độ khổng giá là bao nhiêu ( camry 89) , nếu để như vậy mà chạy thì có sao không , mong các bác chỉ giáo

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53
RE: Quạt gió quay khi mở máy

vụ này bàn nhiều rùi, bác nên mua lại cái rờ le nhiệt để thay, không nên đấu trực tiếp như thế máy sẽ lâu đạt nhiệt độ vận hành dẫn đến mau hư

FYI, bác sĩ Automatic là sư phụ của loại xe này đó, chả biết trong xe có bao nhiêu con ốc luôn đó [8D]

Tiện đây bác Giáo cho em hỏi một phát:

Xe em máy dọc, nổ máy là quạt quay. Em nghĩ dù quạt có quay cỡ nào đi nữa mà cái van (van gì em quên tên rồi) đang khoá không cho nước tuần hoàn ra két thì động cơ vẫn đạt nhiệt độ cần thiết chứ bác? Khi nào nước trong máy nóng lên 80-90oC thì van mới mở cho nước nóng ra két. Như vậy dù quạt có quay thì cũng đâu có sao phải không bác?

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Trích đoạn: thich4banh

dù quạt có quay cỡ nào đi nữa mà cái van (van gì em quên tên rồi)( Thermostart) đang khoá không cho nước tuần hoàn ra két thì động cơ vẫn đạt nhiệt độ cần thiết chứ bác? Khi nào nước trong máy nóng lên 80-90oC thì van mới mở cho nước nóng ra két. Như vậy dù quạt có quay thì cũng đâu có sao phải không bác?

Đúng ...nhưng mà mau hư quạt , nặng máy xạc ..và ồn ! Mà cuối cùng thì vẫn góp phần làm cho nước lâu nóng !

Xo di Bác giáo vì dám qua mặt !:D..Tại vì câu hỏi này ..không khó lắm.:D

Last edited by a moderator:
PMC
Lơ Xe
12/1/04
2.381
168
63
Xa Cảng Miền Tây

Trích đoạn: nipimor

Em mua xe cũ nên không biết, cứ bật công tắc là quạt gió quay, thợ báo xe bị tháo rele nhiệt, vậy có nên mua rele nhiệt để chạy đúng chế độ khổng giá là bao nhiêu ( camry 89) , nếu để như vậy mà chạy thì có sao không , mong các bác chỉ giáo

Vậy là bác nipimor mua được xe rồi hả, hôm trước có chiếc Camry 89 màu trắng ở chỗ Trương Công Định mà quên nói với bác. Bác ở VT thì hôm nào tôi gọi thêm LangthangVungtau rồi anh em mình ọp lai cái nhể [8D]

Hạng D
28/11/03
4.207
48
48
53

hòa thượng có ý định chọc ngoáy gì đây :mad: đang nói chuyện camry 89 dùng quạt điện chứ có dùng quạt ... mo như jố lì đâu [8D];)

Tiện đây bác Giáo cho em hỏi một phát:

Xe em máy dọc, nổ máy là quạt quay. Em nghĩ dù quạt có quay cỡ nào đi nữa mà cái van (van gì em quên tên rồi) đang khoá không cho nước tuần hoàn ra két thì động cơ vẫn đạt nhiệt độ cần thiết chứ bác? Khi nào nước trong máy nóng lên 80-90oC thì van mới mở cho nước nóng ra két. Như vậy dù quạt có quay thì cũng đâu có sao phải không bác?

Trích đoạn: Der Fahrer

Đúng ...nhưng mà mau hư quạt , nặng máy xạc ..và ồn ! Mà cuối cùng thì vẫn góp phần làm cho nước lâu nóng !

Vậy như xe em quạt chạy bằng dây cuaroa thì không sợ hư phải không bác Đè?

@Bác Giáo: Nếu đúng như bác nói thì em phải chế làm sao cho cái quạt mo của em chỉ chạy khi van thermostat mở..:). Chứ để nó chạy khơi khơi như thế chỉ tổ hút bụi vào khoang máy. :D

Hạng C
24/3/04
594
883
93
56
Biên Hòa - Vietnam

Hòa thượng ui , câu của bác Đè là dành cho con jố lì của Hòa thượng đó mà :D:D

O.S.P.D
16/8/04
2.804
128
63
61
"Trung Tâm Công Nghệ Hoá Màu"

Trích đoạn: Der Fahrer

Vậy như xe em quạt chạy bằng dây cuaroa thì không sợ hư phải không bác Đè?

@Bác Giáo: Nếu đúng như bác nói thì em phải chế làm sao cho cái quạt mo của em chỉ chạy khi van thermostat mở..:). Chứ để nó chạy khơi khơi như thế chỉ tổ hút bụi vào khoang máy. :D
...Vẫn làm mòn...mà là mòn dây Cuaroa ...( Huề vốn !:) )
...Bác Hòa thượng chế được làm sao cho quạt xài dây Cuaroa chỉ chạy khi Thermostat mở là Đè tặng Hòa thượng nguyên chiếc Nouvo đó...!

Cảm ơn bác Đè đã động viên :)!

Về nguyên lý thì thế này:
Quạt sẽ đuợc lắp vào 1 cái trục quay theo nguyên lý cục nén của máy lạnh, bình thường pully vẫn quay nhưng cánh quat không quay (tương tự như máy nén không chạy khi ta chưa bật A/C). Khi thermostat mở, sẽ nối mạch cho cái cho quạt quay, cũng giống như khi ta bật nút A/C trong xe. Khi thermostat đóng lại thì nó cũng ngắt mạch và polly vẫn quay nhưng cánh quạt không quay. Nói tóm lại, là em sẽ mua 1 cái lốc lạnh, lắp vào chỗ cánh quạt. Đấu dây sao cho nó tự động đóng mở theo thermostat, y như là lốc lạnh đóng mở khi trong xe đạt nhiệt độ mong muốn.

Về lý thuyết là như thế, còn thực hành thì em sẽ nhờ bác sỹ Automatic hướng dẫn. Xong rồi em chia 2/3 con Nouvo cho bác ấy. Như thế là ổn bác nhể! :D