Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Quay vô lăng có tiếng ken két

Bim
Hạng B2
30/7/04
113
1
0
Hà Nội
RE: quay vô lăng có tiếng ken két

Các bác, đúng là mỗi xe mỗi cảnh, tiếng ken két mà em nghe thấy là tiếng kim loại nghiến vào nhau chứ không phải tiếng cao su, hôm đầu em vào gara tra thêm mỡ vào thước lái, về vẫn thấy bị, hôm sau đi vào gara lần nữa chỉ thay dầu chứ không làm gì, thì từ hôm đấy đến nay về chẳng kêu kiếc gì nữa.

Thật chẳng hiểu ra làm sao, mà bực cái là đem ra xưởng thì xe em nó sợ các đồng chí kỹ thuật nó không kêu nữa đâm chẳng biết tả thế nào cả.

Tập Lái
20/1/07
7
0
0
chắc chắn hết

- Xe tôi trước đây cũng bị vậy. Đem vào ga ra bảo nó thay 02 cục cao so chỗ chịu thước lái vào sườn xe là hết ngay thôi. Căn bản là nó bị bể hoặc chai, khi bác đánh lái , thước lái cọ vào sườn xe -> kêu két két đó mà.Chúc bác thành công.

Hạng B2
16/11/14
145
79
28
41
Bơm trợ lực lái rổ giá bn vậy các bác. Xe em cũng bị kêu ken két rất nhỏ ở vô lăng chứ k phải dưới gầm xe. Đem ra hãng thợ kiểm tra rotuyn bình thường, cuaroa cũng bình thường, dầu trợ lực đầy đủ. cao su các kiểu vẩn bình thường. Mà cứ mỗi lần quay vô lăng là nghe, quay qua quay lại nhẹ nhàng là kêu chứ không phải đánh hết lái. Cuối cùng phán bình thường, chỉ là do ma sát ở chổ cao su gì gì đó trong vô lăng mà nghe nó kêu khó chịu vãi. Các thánh bắt bệnh giúp em với.

Hạng B1
6/10/15
55
18
8
33
Hà nội
Bơm trợ lực lái rổ giá bn vậy các bác. Xe em cũng bị kêu ken két rất nhỏ ở vô lăng chứ k phải dưới gầm xe. Đem ra hãng thợ kiểm tra rotuyn bình thường, cuaroa cũng bình thường, dầu trợ lực đầy đủ. cao su các kiểu vẩn bình thường. Mà cứ mỗi lần quay vô lăng là nghe, quay qua quay lại nhẹ nhàng là kêu chứ không phải đánh hết lái. Cuối cùng phán bình thường, chỉ là do ma sát ở chổ cao su gì gì đó trong vô lăng mà nghe nó kêu khó chịu vãi. Các thánh bắt bệnh giúp em với.
cũng có thể do bơm trợ lực lái nó hỏng đó bác!...xe bác là xe gì đó..nếu là xe hàn e báo giá cho ! e chuyên phụ tùng oto hàn quốc hyundai và kia.

• Love
Reactions: kudo1908
Hạng B2
16/11/14
145
79
28
41
Kia forte Mt 2013 bác ạ. Em dang dem ra gara cho ky thuat xem, để xem phán thế nào.

Hạng B2
1/11/12
490
206
43
Coi Pylley cốt máy thử nhiều khi siết curoa căng quá gây cho pulley bị gồng bể bi pulley.

16/12/14
144
376
63
RE: quay vô lăng có tiếng ken két

Con xe em lúc trước cũng bị vậy, em thay cao su, kiem tra toàn bộ hệ thống lái, tay lái xe em lúc nặng lúc nhẹ, chạy trên 80km/g là luc' lắc, cuối cùng em thay cái bơm trợ lực tay lái, và ok đúng bệnh rùi, bi giờ thì im ru hà các bac'. vài hàng góp y'.

Cái này không có gì đâu. Nguyên nhân là chỗ cột lái chui qua sàn xe có một cái phớt cao su để chống nước từ dưới đường vào cabin. Khi cột lái xoay thì đương nhiên cọ vào thành phớt, lâu ngày chỗ đó khô nên phát ra tiếng kêu cọ xát như tiếng bản lề mở cửa. Chỉ việc tra vào chỗ đó vài giọt dầu nhờn tra máy khâu là hết ngay.
Nhiều người để ý kỹ thấy khi xoay vô lăng càng nhiều về bên phải thì tiếng ót ét càng to nhưng quay về trái thì êm ái hơn. Điều này là do khi đânh lái nhiều sang phải thì cột lái thì ép căng hơn về phía trái, cọ xát nhiều hơn với phớt cao su nên tiếng kêu cũng to hơn.

• Love
Reactions: kudo1908