Hạng D
24/8/06
1.286
8
38
53
Sai Gon
Re:Qui định nào bắt mang theo sổ đăng kiểm

Ko có sổ phạt 3 xị đấy, e bị rồi

Hạng B2
26/7/09
104
7
18
Sổ đăng kiểm thể hiện toàn bộ thông số kỷ thuật của xe, thiết kế, cải tạo, nói như bác thể hiện trên tem luôn thì cái tem nó to chiếm hết cả cái kính lái thấy đường đâu mà chạy

Hạng D
24/8/06
1.286
8
38
53
Sai Gon

lamdat nói:
chuckyminh nói:
Ko có sổ phạt 3 xị đấy, e bị rồi

Nhưng vẫn có dán cái tem ĐK trên kính lái vẫn bụp hả bác?
Do quên ở nhà hay chưa có?

Quên : 3 xị
Chưa có : 2.5 chai

Hạng D
2/8/09
1.563
84
48

thiếu cái gì cũng :tiền

Hạng C
14/5/10
601
3
18

Xe em không đứng tên có làm đăng kiểm được không các bác, Sổ đăng kiểm xe em tận Bình Dương, em muốn làm đăng kiểm lại ở Sài Gòn có cần ra Bình Dương làm thủ tục gì không? Em mới chạy xe mong các bác thông cảm, có khi câu hỏi của em ngớ ngẩn

Hạng D
16/11/09
1.980
590
113

Lâu lắm mới thấy mình không đồng ý với ý kiến bác Vovinam.
Tôi để ý thấy, ở các phim Mỹ (không rõ có như thực tế 100% hay không), khi cảnh sát hỏi giấy tờ, người lái xe chỉ phải đưa cho cảnh sát một cái thẻ thôi. Tôi nghĩ rằng việc thống nhất thông tin về chiếc xe trên một chiếc thẻ để lái xe mang đi theo mình và trình cảnh sát là một giải pháp rất hay, hoàn toàn khả thi. Cụ thể:
- Mỗi lần làm đăng kiểm, cơ quan đăng kiểm dán lên kính một chiếc thẻ đăng kiểm, đồng thời in thêm một thẻ gồm các thông tin tổng hợp về đăng ký xe và đăng kiểm xe. Lái xe chỉ cần mang thẻ này và bằng lái theo là đủ.
- Trường hợp xe bị tạm giữ, hoặc gặp tai nạn, cần giữ xe hoặc làm biên bản thì hoặc công an về mở máy tính ra đối chiếu (ngành nào cũng có máy tính, mỗi cơ quan nhà nước là chậm khoản này thôi), hoặc xe bị giữ thì chủ xe mang giấy đăng kiểm và đăng ký gốc đến.

Tôi không thấy có gì là không khả thi. Ngược lại, người lái xe có thể cất hai cái thẻ này và thẻ bảo hiểm vào ví/túi - rất an toàn so với việc phải để lại trên xe.

Tại sao không nhỉ?

Hạng F
11/1/10
6.130
60.438
113

NgocLuu nói:
Lâu lắm mới thấy mình không đồng ý với ý kiến bác Vovinam.
Tôi để ý thấy, ở các phim Mỹ (không rõ có như thực tế 100% hay không), khi cảnh sát hỏi giấy tờ, người lái xe chỉ phải đưa cho cảnh sát một cái thẻ thôi. Tôi nghĩ rằng việc thống nhất thông tin về chiếc xe trên một chiếc thẻ để lái xe mang đi theo mình và trình cảnh sát là một giải pháp rất hay, hoàn toàn khả thi. Cụ thể:
- Mỗi lần làm đăng kiểm, cơ quan đăng kiểm dán lên kính một chiếc thẻ đăng kiểm, đồng thời in thêm một thẻ gồm các thông tin tổng hợp về đăng ký xe và đăng kiểm xe. Lái xe chỉ cần mang thẻ này và bằng lái theo là đủ.
- Trường hợp xe bị tạm giữ, hoặc gặp tai nạn, cần giữ xe hoặc làm biên bản thì hoặc công an về mở máy tính ra đối chiếu (ngành nào cũng có máy tính, mỗi cơ quan nhà nước là chậm khoản này thôi), hoặc xe bị giữ thì chủ xe mang giấy đăng kiểm và đăng ký gốc đến.

Tôi không thấy có gì là không khả thi. Ngược lại, người lái xe có thể cất hai cái thẻ này và thẻ bảo hiểm vào ví/túi - rất an toàn so với việc phải để lại trên xe.

Tại sao không nhỉ?

Đã có nhiều trường hợp mất sổ đăng kiểm do để trong xe rồi đấy. Nhưng còn lâu mình mới có thể làm được như bác nói, không khéo sau này còn bắt mang theo sổ hộ khẩu nữa. Sáng nay báo tuoitre có bài viết về vụ đóng phạt, bình thường vi phạm ở đâu thì đến đó đóng làm mọi người mất thời gian đi lại. Nếu đóng phạt ở đâu cũng được và không giam xe như nước ngoài thì chắc cũng rất nhiều anh em vui lòng đóng phạt mà ko phải hạ mình năn nỉ mấy chú xxx.

Hạng B2
27/12/09
266
9
18
69
HANOI

MeAuto nói:
Xe em không đứng tên có làm đăng kiểm được không các bác, Sổ đăng kiểm xe em tận Bình Dương, em muốn làm đăng kiểm lại ở Sài Gòn có cần ra Bình Dương làm thủ tục gì không? Em mới chạy xe mong các bác thông cảm, có khi câu hỏi của em ngớ ngẩn

Kiểm định định kỳ chỗ nào cũng được , cũng không cần chủ xe trực tiếp đi kiểm định. Nếu xe kinh doanh ( tem xanh ) thì phải fax giấy phép kinh doanh của công ty ra chỗ đăng kiểm. Đơn giản thui.