Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
20/11/09
678
65
28
52
KCN Sóng Thần, Bình Dương
Hôm nay em được Bitexco mời lên nghiệm thu 2 căn hộ ở The Manor Officetel, đồng thời nhận thông báo đóng tiền đợt cuối trước khi giao nhà và quan trọng là phải đóng thêm 2% phí bảo trì CC ngoài giá bán quy định trong hợp đồng. Hợp đồng của em ký vào năm 2007 nên em cũng hơi lăn tăn về phí này do không hiểu rõ lắm là nếu không quy định rõ trong HĐ thì giá bán có được coi là bao gồm phí bảo trì CC 2% này hay không?

Em có kiếm ra được NĐ90/2006 và NĐ71/2010 nói về phí bảo trì 2% này nhưng được đi đọc lại vẫn chưa hiểu là nếu không quy định rõ trong hợp đồng thì có bao gồm hay không?

Hỏi bạn em ở New Saigon (HĐ cũng ký 2007 luôn) thì được biết là trước HAGL cũng có thu nhưng sau đó lại hoàn trả lại????? chẳng biết vì lý do gì.....

Các bác biết rõ về vụ phí bảo trì này giúp giải thích dùm em cho thông một tý để em an tâm đóng tiền cho Bitexco và nhận nhà. Tụi nó dọa là không đóng phí 2% này thì sẽ không được nhận nhà

Cảm ơn các bác trước.

Hạng D
27/4/09
3.226
95
48
12
Re:Quy định về phí bảo trì Chung cư 2%

Trước đây những khách hàng đầu tiên thì bitexco cho nhận nhà tước , quỹ bảo trì đóng sau ( 2007 ,đến giữa 2008 )
sau này ( 2008 ) đến nay quỹ bảo trì phải đóng trước khi nhận nhà .
Ngày mình còn ở trong themanor văn bản cư dân đòi làm rõ vụ 2 % này ghê lắm , nhưng rồi cũng vẫn đóng .
Được theo dõi riêng và có công khai tài chính đó bác ạ .

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.419
113

khôg nhớ rõ, hình như là trong quy định của nhà nước thì trong giá bán CDT được trích 2% để làm phí bảo trì CC ( nôm na là dành cho quyết toán giá trị công trình) bác xem kỹ lại trong luật nhà ở 2008 nhé

Hạng B2
27/4/07
439
1.325
123

Thường là trong hợp đồng phải ghi rõ giá bán có gồm 2% này hay chưa, nếu không ghi gì cả thì mặc định chủ đầu tư phải trích nộp theo NĐ 90 (cũ) và NĐ 71 (mới).

Tuy nhiên em coi qua mấy chục cái hợp đồng mua bán căn hộ rồi thấy hợp đồng nào cũng nói giá bán không bao gồm 2% này.  Có hơp đồng nói rõ, có hợp đồng thì lập lờ nên người mua không để ý.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
150.763
113
www.phindeli.com

Bitexco thì bác phải đóng thôi, kiện nó cũng thua thôi ...

Bò Hóng
13/12/06
8.376
73.419
113

Dumbledore nói:
Thường là trong hợp đồng phải ghi rõ giá bán có gồm 2% này hay chưa, nếu không ghi gì cả thì mặc định chủ đầu tư phải trích nộp theo NĐ 90 (cũ) và NĐ 71 (mới).

Tuy nhiên em coi qua mấy chục cái hợp đồng mua bán căn hộ rồi thấy hợp đồng nào cũng nói giá bán không bao gồm 2% này.  Có hơp đồng nói rõ, có hợp đồng thì lập lờ nên người mua không để ý.
CDT ngu sao ghi vào đó hở bác
nô chả đả động tới cho tới khi
- Thuế hỏi thì: Bác ui trong tụi em trích lại 2% trong giá trị hợp đồng để làm kinh phí bảo trì tài sản mừ, các bác phải trừ cái khoản đó ra trong lợi nhuận chớ.
- Nói với khách hàng: Ê cái này mọi người phải đóng cho chúng tôi để tôi có kinh phí để duy tu -- theo quy định của nhà nước nè - Ông nào không đóng mai mốt c.u.t nó trào ra thì đừng bảo chúng tôi không nói trước

Hạng D
9/5/10
1.821
3.825
113

Thông thường tôi thấy khách hàng phải đóng 2% phí này, nếu CDT nó ế hàng quá thì nó khuyến mãi cái phí này và ghi thẳng vào hợp đồng, còn không ghi thì khách hàng phải đóng thôi hixhix..

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG

Bác nhận tầng 4 đúng kg ? mấy chục tầng trên cũng nhìu ng phản đối lắm ...nhưng cuối cùng cũng đóng ( Tôi cũng vậy ....
) cái vi phạm lớn nhât và rõ nhất của The Manor là giao nhà trễ thời hạn HD 2 năm mà kg kiện đc, thì vụ này chắc lưỡi thôi bác ơi .... uất quá thì mắng vài câu bọn nhân viên ăn lương ..nghe . Ông chủ đâu có quan tâm.
Tự an ủi là cuối cùng cũng dc nhận nhà cho đỡ bực .Bù lại nhà cửa khi giao cũng dc cái gọn gàng sạch sẽ.

Hạng C
20/11/09
678
65
28
52
KCN Sóng Thần, Bình Dương

cảm ơn các bác, chắc em cũng phải ngậm ngùi đóng tiền trong ấm ức để nhận nhà thôi vì em cần chuyển VP 1 cty về đó nữa. VP cũ của cty này cũng nằm ở BT nên về Manor Officetel là tiện nhất để đỡ phải đổi báo cáo thuế qua quận khác.
Hôm qua em có gởi cho tụi nó một cái công văn đề nghị giải thích về mấy vấn đề khúc mắc và hướng giải quyết, bao gồm cả căn cứ pháp lý để Bitexco đè người mua nhà ra thu tiền, để xem mai bên đó gỏi công văn trả lời lại cho em như thế nào. có gì hay thì em sẽ post lên cho các bác đọc cho vui :D

Hạng D
14/5/08
2.536
21.272
113

Khu này ngập quá chừng là ngập mà các bác vẫn thích nhỉ ?

Status
Không mở trả lời sau này.