DSG confirmed
Hạng C
13/11/13
710
571
93
có ai đầu tư cái quỹ mở này nói rỏ xíu dùm em cái. ít tiền gửi vô có nguy cơ mất trắng không ta ? :)

Tập Lái
7/11/12
49
1.068
83
Đồng Nai
có ai đầu tư cái quỹ mở này nói rỏ xíu dùm em cái. ít tiền gửi vô có nguy cơ mất trắng không ta ? :)
Anh nên nhờ thằng google tìm hiểu khái niệm quỹ mở, quỹ đóng và ETF. Nguyên tắc của quỹ là cầm tiền của mình đưa cho thằng khác đầu tư nên đụng thằng giỏi thì mình nhờ thằng dở thì lên đường. Em thấy quỹ mở bên Manulife thì nó đánh dạng an toàn (rổ hàng phân bổ đều các ngành, tập trung vào bluechip) nên lợi nhuận ko cao mà rủi ro cũng ko cao luôn.

• Like
Reactions: DSG
Hạng B1
11/5/10
74
6
8
badamgia.com
Quỹ mở thì em theo VCBF và VFM. Quỹ ETF thì E1VFVN30. Năm rồi CK tăng mạnh nên hầu hết các quỹ đều có lợi nhuận 40-50%. Nhưng tương lai thì khó nói trước được.

Tập Lái
7/11/12
49
1.068
83
Đồng Nai
Em chia sẻ thêm 1 vài kinh nghiệm đầu tư vào các quỹ:
  • Để tối đa hóa lợi nhuận, các bác không nên đăng ký chuyển khoản tự động cho quỹ. Các quỹ đầu tư hay có chiêu giảm phí cho NDT cam kết đầu tư Liên tục( hàng tháng). Nếu có cam kết, thì chỉ cam kết mức tối thiểu.
  • Thực hiện nguyên tắc: giá lên bán ra hoặc mua vào ít, giá xuống mua vào nhiều. Hàng tuần/tháng các quỹ đều công bố NAV/unit. Các bác so sánh với Vn Index để ra quyết định.
  • Xác định chơi dài hạn ( trên 6 tháng) => nếu có kế hoạch đầu tư, mua sắm khác thì ko nên chơi.

• Like
Reactions: Laicat
Tập Lái
31/3/17
13
15
3
Em chia sẻ thêm 1 vài kinh nghiệm đầu tư vào các quỹ:
  • Để tối đa hóa lợi nhuận, các bác không nên đăng ký chuyển khoản tự động cho quỹ. Các quỹ đầu tư hay có chiêu giảm phí cho NDT cam kết đầu tư Liên tục( hàng tháng). Nếu có cam kết, thì chỉ cam kết mức tối thiểu.
  • Thực hiện nguyên tắc: giá lên bán ra hoặc mua vào ít, giá xuống mua vào nhiều. Hàng tuần/tháng các quỹ đều công bố NAV/unit. Các bác so sánh với Vn Index để ra quyết định.
  • Xác định chơi dài hạn ( trên 6 tháng) => nếu có kế hoạch đầu tư, mua sắm khác thì ko nên chơi.
So sánh với VN Index sao vậy bác.

Hạng B2
17/6/15
109
243
43
37
các quỹ so sánh với vn index còn kém xa, mua chứng chỉ quỹ trong thời kỳ tăng trưởng thì cứ mua mấy con bluechip ngon hơn.

• Like
Reactions: utcntt